PDA

View Full Version : Mua cá hồi ở Hà nội

napovo
29-11-2010, 05:18 AM
Có bác nào biết chỗ mua cá hồi sống hoặc thịt cá hồi tươi ở Hà nội không ạ?

Cảm ơn các bác.

helioxf
29-11-2010, 07:06 AM
Metro hoặc Hàng Bài, không nhớ địa chỉ chính xác nhưng nó rất gần chỗ Xổ số kiến thiết Thủ đô, ngoài ra nếu mua kiểu ăn sẵn, về chỉ việc xếp lên đĩa và ăn thì có ở siêu thị trên đường Phạm Ngọc Thạch.

Melody
29-11-2010, 07:49 AM
Ở Big C cũng có bán nhiều mà bác :)

Hai_Lua
29-11-2010, 08:33 AM
Cá hồi mua trong siêu thị thịt bở lắm phí tiền. Tìm mua cá còn bơi đi. Ở Việt Nam có 2 nơi nuôi Lai Châu và Lâm Đồng. Từ khóa để tìm mua: " cá hồi Lai Châu" và "cá tầm".

Tây Độc
29-11-2010, 09:28 AM
Ở Hàng Bài là HiFood. Mình cũng hay mua cá hồi ở đó, dân tình mua cũng rất đông. Đánh giá của mình là khá ổn.

http://www.hifood.com.vn/

napovo
29-11-2010, 10:10 AM
Cảm ơn các bác rất nhiều, cá hồi ngon quá.

tims
30-11-2010, 12:42 AM
tiện thể, ăn cá tầm ở đâu thì ngon và giá hợp lý, các bác chỉ giúp em với ạ

Bạch Ngọc Hoa
30-11-2010, 08:25 AM
Em chẳng hiểu taste của bác Hai lúa thế nào chứ theo em thì cá VN nuôi ăn như dở hơi luôn làm sao mà bằng cá nhập được ạ.

Lỗ Trí Thâm
30-11-2010, 08:32 AM
Đồ tanh là càng tươi càng ngon, cá đang bơi bơi kiểu gì cũng ổn hơn cá đông lạnh rã đông bán ngoài siêu thị, nuôi bằng sâm thì cũng đông lạnh. Bạn Ngọc sính ngoại quá.
Hôm nay sáng đi chợ thấy con cá ngát 5 kg nhưng không dám mua, mấy hôm nữa là ăn cơm một mình, mua về chưa biết ăn kiểu gì :D

Tây Độc
30-11-2010, 09:03 AM
Không phải sính ngoại đâu, nhưng có nhiều cái không phải cứ tươi là ngon hơn đâu nhé. Như cái cá hồi thì mình hoàn toàn đồng ý với Bạch. Mà ăn sashimi phải để lạnh mới ngon nhé, không lạnh ăn bở bùng bục ngay. Nên ướp lạnh thế nào nó cũng quan trọng. Tất nhiên cho vào đông cứng như đá rồi rã đông thì vứt đi rồi.

chakuchak
30-11-2010, 09:22 AM
Các bạn ăn cá hồi sushi phải lưu ý:
1. Nên ăn cá tự nhiên, tránh cá nuôi: Cá nuôi công nghiệp có nguy cơ trữ các độc tố cao hơn cá tự nhiên, cụ thể là một dạng thủy ngân.
2. Phải ăn các đã trữ đông theo đúng tiêu chuẩn để loại bỏ ấu trùng Anisakis simple, một loại giun có thể gây thủng ruột hoặc tệ hơn là ăn rỗng não. Một số nước có qui định ngặt nghèo về việc này, cụ thể là trữ đông -20 độ C trong 1 tuần hoặc -38 độ C trong 15 giờ rồi mới được mang ra chế biến sushi.
Tham khảo ở đây (http://www.baodatviet.vn/Home/doisong/Tu-vong-vi-an-goi-ca-hoi/201010/115201.datviet)

Tây Độc
30-11-2010, 10:30 PM
Vụ giun chui vào não nghe cá tháng tư phết nhỉ? Không biết có thật không? Nếu thật thì chắc cũng không lo, vì dân mình không ăn cá hồi thường xuyên như bọn Nhật. :D

Bạch Ngọc Hoa
30-11-2010, 10:40 PM
Thế này bác Lỗ ạ, em sính ngoại thật nhưng vụ cá hồi này thì không liên can đến cái bệnh sính ngoại của em.
Cá hồi của tư bản sài lang sống ở vùng nước lạnh, cực lạnh là khác. Riêng việc phải vận động trong vùng nước quá lạnh và phải bơi 1 quãng đường rất dài để di chuyển từ vùng nước ngọt ra đại dương, cỡ hơn 1000 km, thì thịt đã phải chắc hơn cá hồi VN bao nhiêu lần rồi. Em thấy so cá VN và cá nhập chả khác gì gà nuôi trong lồng và gà chạy nhông nhông, ăn cái nào ngon hơn chắc bác hiểu.
Và em cũng không nghĩ rằng cá nhập thì không tươi. Rất tươi là khác bác ạ.
À bác thích thì đọc thêm ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Salmon#Life_cycle

gianghovat
30-11-2010, 11:14 PM
Thôi Chấn Độc không biết là cá hồi phải trữ đông theo tiêu chuẩn như bác Chắc nói làm em khí ngạc nhiên.

Tây Độc
01-12-2010, 12:13 AM
Ờ, mình không biết thật, chỉ biết là phải trữ lạnh thôi. Nhưng nghĩ là ướp lạnh ở một mức độ nhất định chứ để freeze lại cứng như đá thì không biết, vì mình nhà quê cứ nghĩ là để cứng đơ thế thì kiểu gì lúc rã đông cũng hỏng hết, mất hết cấu trúc thịt cá. :D Mà thực sự ăn cá hồi nó mềm và ngọt thế, mình vẫn không tin là nó để đông cứng -20 độ đâu.

caspi
01-12-2010, 04:16 AM
[QUOTE=Bạch Ngọc Hoa]Thế này bác Lỗ ạ, em sính ngoại thật nhưng vụ cá hồi này thì không liên can đến cái bệnh sính ngoại của em.
Cá hồi của tư bản sài lang sống ở vùng nước lạnh, cực lạnh là khác. Riêng việc phải vận động trong vùng nước quá lạnh và phải bơi 1 quãng đường rất dài để di chuyển từ vùng nước ngọt ra đại dương, cỡ hơn 1000 km, thì thịt đã phải chắc hơn cá hồi VN bao nhiêu lần rồi. Em thấy so cá VN và cá nhập chả khác gì gà nuôi trong lồng và gà chạy nhông nhông, ăn cái nào ngon hơn chắc bác hiểu.
Và em cũng không nghĩ rằng cá nhập thì không tươi. Rất tươi là khác bác ạ.
À bác thích thì đọc thêm ở đây:
http://en.wikipedia.org/wiki/Salmon#Life_cycle[/QUOTE]Bạch miêu tả quá trình phát triển của cá hồi Tây làm tớ tí sặc. Trong cái link wiki của bạn Bạch có bức ảnh gì salmon farm ấy, đến thịt màu đỏ cũng là do thức ăn trộn thêm chất gây màu, chỉ cần 8 tháng là ăn được, tội gì không nuôi chứ.

baby
01-12-2010, 04:44 AM
[QUOTE=Tây Độc]Ờ, mình không biết thật, chỉ biết là phải trữ lạnh thôi. Nhưng nghĩ là ướp lạnh ở một mức độ nhất định chứ để freeze lại cứng như đá thì không biết, vì mình nhà quê cứ nghĩ là để cứng đơ thế thì kiểu gì lúc rã đông cũng hỏng hết, mất hết cấu trúc thịt cá. :D Mà thực sự ăn cá hồi nó mềm và ngọt thế, mình vẫn không tin là nó để đông cứng -20 độ đâu.[/QUOTE]
Thật ra thì phải trữ đông hết. Người ta hay dùng khái niệm đông sâu, tức là đưa nhiệt độ xuống âm trong khoảng thời gian ngắn( với nghiệt độ xuống đến < -100 độ C). Ở nhiệt độ này, các cấu trúc phân tử giữ nguyên. Cá ngừ đại dương ở vnam khi chuyển đi bán ở nhật và mỹ cũng thế . Nhưng nói gì thì nói, cá tươi chưa cấp đông vẫn ngon hơn. cũng là cá hồi nhưng cũng có nhiều loài khác nhau, có thể con cá các bác ăn ở nước ngoài gọi là Salmon, còn cá hồi ở vnam thì các bạn tây gọi là Trout. Hai thằng này khác nhau nhé.

baby
01-12-2010, 04:46 AM
Nhân tiện đây các bác cho hỏi , đã bác nào ăn thử cá hồi và cá ngừ đại dương (ăn sống) rồi thì cho em so sánh với. Nếu như bác trên đây lập luận là thịt cá săn chắc khi được tập thể dục nhiều thì em chắc thằng cá ngừ đại dương là săn chắc nhất

Monty
01-12-2010, 05:32 AM
Đọc cái link wiki của bạn Bạch mình mới biết thêm được cái này:

A simple rule of thumb is that the vast majority of Atlantic salmon available on the world market are farmed (greater than 99%), whereas the majority of Pacific salmon are wild-caught (greater than 80%). Farmed Atlantic salmon outnumber wild Atlantic salmon 85-to-1.

Kiểu này mọi người đều chỉ được ăn cá salmon nuôi thôi :D

chudongtu
01-12-2010, 05:48 AM
Ăn cá nuôi được bổ sung nhiều chất, kể cả là kháng sinh, ăn xong thấy khỏe mạnh ko phải do cá mà do thuốc. Tôm nuôi ở VN cũng thế, toàn kháng sinh không, tôm hơi bệnh tí là đổ kháng sinh ra cứu, ko xuất khẩu được thì bán trong nước, hehehe.

Ăn gì giờ cũng tạch, các bác quá lo làm gì. Vấn đề là ngay cả những thứ tưởng là ok nhưng chả ok một tẹo nào đâu ạ.

ConHeoBéoXinh
01-12-2010, 07:23 AM
Mình thấy bạn Bạch bị bệnh tưởng. Cứ nghĩ cá hồi ngoại 100% là cái loại bơi nhiều ở vùng nước lạnh. :)

bluefansvn
01-12-2010, 08:35 AM
Em may mắn được thưởng thức cá hồi tại một số quốc gia trên thế giới. Theo em và cảm nhận chung của một số người thì cá hồi ở Canada là ngon nhất thế giới. Sau khi tẩn ở đó thì về VN em thi thoảng cũng đụng đũa món này nhưng thấy nó vừa bở vừa nhạt, kém hẳn.

Cheers
01-12-2010, 08:50 AM
Cái này thì mình lại đồng ý với bạn Ngọc, đặc biệt là cá hồi làm sashimi. Hầu hết các nhà hàng Nhật, khách sạn của ta đều phải nhập cá hồi, chủ yếu là từ Nauy. Họ nhập nguyên con, khoảng 6-7kg/con, tất nhiên là đông lạnh (nhưng không phải loại đông cứng như đá), mua về mới phi lê ra làm sashimi (thịt cá hồi đông lạnh đã phi lê như ở Hàng Bài không làm được sashimi, chỉ dùng để nướng…). Nếu các bạn nào hay đi ăn đồ Nhật sẽ nhớ vụ núi lửa phun ở châu Âu cách đây mấy tháng, các chuyến bay ở châu Âu bị đình trệ thì món sashimi ở Hà Nội cũng “cháy hàng”, cá Hồi Sapa không làm được sashimi (theo đúng nghĩa của bọn Nhật, còn tất nhiên nếu bỏ ra ăn rồi cứ gọi là sahimi thì cũng chả chết ai).

no
01-12-2010, 08:55 AM
Cái này sẽ thúc đẩy quá trình tiến hóa của người Việt Nam hoặc là mutate sang một dạng khác cao cấp hơn. Sau một thời gian nữa, người VN sẽ được miễn nhiễm với hầu hết các loại virus cũng như kháng sinh nhờ sự kết hợp ngẫu nhiên của thức ăn Tầu, thức ăn chăn nuôi, thành một Siêu Gen mới. Khi đó chúng ta sẽ đi đầu thế giới. Các bạn cứ yên tâm mà tiêu dùng hàng Việt, hàng Tầu giả Việt. Tuy nhiên, khi đó, các cạn Vịt kều đang ăn salmon ở Canada sẽ trở thành nguồn gen thuần Việt quí hiếm.

[QUOTE=chudongtu]Ăn cá nuôi được bổ sung nhiều chất, kể cả là kháng sinh, ăn xong thấy khỏe mạnh ko phải do cá mà do thuốc. Tôm nuôi ở VN cũng thế, toàn kháng sinh không, tôm hơi bệnh tí là đổ kháng sinh ra cứu, ko xuất khẩu được thì bán trong nước, hehehe.

Ăn gì giờ cũng tạch, các bác quá lo làm gì. Vấn đề là ngay cả những thứ tưởng là ok nhưng chả ok một tẹo nào đâu ạ.[/QUOTE]

ViNhanTinhLe
01-12-2010, 10:16 AM
@ Bạch ơi, cá hồi bơi ngược dòng để sinh sản, trước khi đẻ trứng nó trở lên đỏ lừ rồi chết mà ta vẫn thấy trên Discovery là cá được bảo tồn, cấm săn bắt triệt để. Cá mà các bạn ăn thấy ngon đều là cá nuôi cả đấy. Mà có khi V+ mình nuôi ở Sibêri cũng nên :).

Mua cá hồi bơi ở HN, vợ ông anh đồng nghiệp mình bán ở 10 Thể Giao, giá giao nhà hàng, êm ái phết, các bạn thử xem.

Zander
01-12-2010, 10:57 AM
@Bác Vĩ: Em vẫn thấy đánh bắt cá hồi tự nhiên trên Discovery mà bác. Chắc loại đấy không về mình :). HN em vote cho Trống Đông Sơn món này, ngọt và béo ngậy.

Tây Độc
01-12-2010, 11:14 AM
Ặc, nói đến Trống Đông Sơn, mình chỉ ước có mồi lửa hỏa thiêu Xích Bích nhà chúng nó thôi. :D

chakuchak
01-12-2010, 11:45 AM
Các bạn ăn gỏi cá hồi ở Sapa chưa nhỉ? ăn rồi phát biểu ý kiến cái xem sao? riêng mình thấy gọi là gỏi cá hồi không sai. (thuần Việt)
Nói về cá nhập, tết mình hay nhờ bạn bè cướp cho cá hồi nguyên con cấp đông cứng ngắc, nặng cỡ 5-6kg/con. Cũng rã đông thử ăn sống nhưng không ngon tuy nhiên khi nướng thì lại... chẹp chẹp

ranbeobeo
01-12-2010, 12:41 PM
Cá hồi ăn tanh ngoe ngoe, chẳng hiểu các bác thích gì ở cá hồi mà bàn bạc được tới 2 trang nhỉ. Nếu ăn sống em nghĩ thua cá ngừ xa.
Ngoài ra cá hồi chắc chắn nuôi, kể cả mấy con cá hồi Na Uy Phần Lan gì đó to 6-7kg. Riêng cá ngừ thì chưa thấy nuôi.

chakuchak
01-12-2010, 12:46 PM
[QUOTE=ranbeobeo]Cá hồi ăn tanh ngoe ngoe, chẳng hiểu các bác thích gì ở cá hồi mà bàn bạc được tới 2 trang nhỉ. Nếu ăn sống em nghĩ thua cá ngừ xa.
Ngoài ra cá hồi chắc chắn nuôi, kể cả mấy con cá hồi Na Uy Phần Lan gì đó to 6-7kg. Riêng cá ngừ thì chưa thấy nuôi.[/QUOTE]
Bạn này nói như đúng rồi, cá ngừ to tổ bố thế ai mà nuôi nổi :D . Nếu phải chọn tớ cũng thích ngừ hơn nhưng chả bao giờ chê nếu có cả 2

Forget Me Not
01-12-2010, 01:00 PM
Vậy cho em hỏi cá hồi xắt lát đóng hộp bán ở Unimart là cá nhập hay cá nuôi tại VN ạ? Em chưa mua thử ở đó bao giờ nhưng đang nghĩ cũng là một giải pháp hay. Vì nhiều khi thèm ăn sashimi nhưng không muốn lúc nào cũng phải vào quán Nhật. Mà cá mua ở Hàng Bài thì chưa bao giờ em dám ăn sống.

Zander
01-12-2010, 04:39 PM
[QUOTE=Tây Độc]Ặc, nói đến Trống Đông Sơn, mình chỉ ước có mồi lửa hỏa thiêu Xích Bích nhà chúng nó thôi. :D[/QUOTE]
Bạn Độc có vấn đề gì với nhà đấy thế?? Hay ngày trước dính vụ trên NC à :D ? Em thấy ở đấy đồ ăn có vẻ ổn(vì em ít được đi nhiều), giá hình như là mắc với người trả tiền chứ không phải ăn miễn phí hay được mời như em :)

ranbeobeo
01-12-2010, 04:40 PM
Bác, Hổ Báo Gấu, cá mập cá voi nuôi được tất. Với tình hình ăn uống thế này em nghĩ chẳng mấy mà phải nuôi nốt cả cá ngừ.

Nghĩ đến miếng cá ngừ sống thái lát dày khoảng nửa cm đến 1cm, ướp man mát, đỏ au, vừa mềm vừa dai, ực, ực

[QUOTE=chakuchak]Bạn này nói như đúng rồi, cá ngừ to tổ bố thế ai mà nuôi nổi :D . Nếu phải chọn tớ cũng thích ngừ hơn nhưng chả bao giờ chê nếu có cả 2[/QUOTE]

berluti
01-12-2010, 05:55 PM
[QUOTE=ranbeobeo]Cá hồi ăn tanh ngoe ngoe, chẳng hiểu các bác thích gì ở cá hồi mà bàn bạc được tới 2 trang nhỉ. Nếu ăn sống em nghĩ thua cá ngừ xa.
Ngoài ra cá hồi chắc chắn nuôi, kể cả mấy con cá hồi Na Uy Phần Lan gì đó to 6-7kg. Riêng cá ngừ thì chưa thấy nuôi.[/QUOTE]

Em xem ti vi vẫn thấy các bạn tây đánh cá hồi đại dương ầm ầm. Em ra chợ thì thấy bán cá hồi đại dương đắt gấp đôi cá nuôi và cũng rất nhiều. Hay bọn tây nó lừa bà con, nuôi cá rồi thả ra biển bắt lại làm cá thiên nhiên?

Nàng
01-12-2010, 07:14 PM
[QUOTE=chakuchak]Các bạn ăn gỏi cá hồi ở Sapa chưa nhỉ? ăn rồi phát biểu ý kiến cái xem sao? riêng mình thấy gọi là gỏi cá hồi không sai. (thuần Việt)
Nói về cá nhập, tết mình hay nhờ bạn bè cướp cho cá hồi nguyên con cấp đông cứng ngắc, nặng cỡ 5-6kg/con. Cũng rã đông thử ăn sống nhưng không ngon tuy nhiên khi nướng thì lại... chẹp chẹp[/QUOTE]
Lần nào em đi Sapa cũng phải ăn gỏi cá hồi. Cá hồi ở tây em chưa biết nhưng ở Sapa, cá sống đành đạch, bắt lên cân, nhà hàng thái lát 2 miếng fillet ra làm gỏi cho mình ăn, cả bộ trứng sống lóng lánh nữa chứ, còn đâu quẳng vào nồi lẩu. Chẹp, cứ rét rét là em nhớ cá hồi Sapa. =P~

casaman79
01-12-2010, 07:54 PM
Tớ chỉ thích ăn cá hồi nấu sốt, ăn sống ở quán Nhật cũng ngon đấy nhưng chẳng bao giờ thấy nhớ. Tây hay ta thì đều thấy ngon, ở VN có cá lăng ăn cũng ngậy như cá hồi, nói chung mình thích cá ngậy ngậy nên sướng. Btw, cá hồi các bác ăn dù tây hay ta gần như trăm trăm là nuôi cả (mua ở chợ là cùng chứ gì?), giờ này mà nghĩ là cá tự nhiên bắt ở srilanka thì khí buồn (cười).

napovo
01-12-2010, 08:35 PM
[QUOTE=bluefansvn]Em may mắn được thưởng thức cá hồi tại một số quốc gia trên thế giới. Theo em và cảm nhận chung của một số người thì cá hồi ở Canada là ngon nhất thế giới. Sau khi tẩn ở đó thì về VN em thi thoảng cũng đụng đũa món này nhưng thấy nó vừa bở vừa nhạt, kém hẳn.[/QUOTE]

Đồng ý với bác, em đang ở Canada và tuần nào cũng phải làm vài bữa nên cũng muốn hỏi thử để nhờ mua cho bố mẹ ở VN ăn. Theo em thì cá hồi là món ngon nhất, nhất là cá tươi thì, chẹp.

Cá hồi loại 1 ở Canada khoảng 35-40$ 1kg, thú thật là em chưa thưởng thức bao giờ. Cá phổ thông khoảng 25$ là loại em hay mua, ăn đã thấy ngon lắm rồi và chưa bao giờ chán, nên nhu cầu nâng cấp chưa cần thiết, hihi.

caspi
01-12-2010, 08:55 PM
[QUOTE=berluti]Em xem ti vi vẫn thấy các bạn tây đánh cá hồi đại dương ầm ầm. Em ra chợ thì thấy bán cá hồi đại dương đắt gấp đôi cá nuôi và cũng rất nhiều. Hay bọn tây nó lừa bà con, nuôi cá rồi thả ra biển bắt lại làm cá thiên nhiên?[/QUOTE]Bọn nó vẫn có cá tự nhiên chứ, nhưng tỉ lệ bắt thì bằng 1% cá nuôi :)

leonardo da vinci
01-12-2010, 10:35 PM
[QUOTE=napovo]Đồng ý với bác, em đang ở Canada và tuần nào cũng phải làm vài bữa nên cũng muốn hỏi thử để nhờ mua cho bố mẹ ở VN ăn. Theo em thì cá hồi là món ngon nhất, nhất là cá tươi thì, chẹp.

Cá hồi loại 1 ở Canada khoảng 35-40$ 1kg, thú thật là em chưa thưởng thức bao giờ. Cá phổ thông khoảng 25$ là loại em hay mua, ăn đã thấy ngon lắm rồi và chưa bao giờ chán, nên nhu cầu nâng cấp chưa cần thiết, hihi.[/QUOTE]
Cá hồi anh ăn ơ nhà, không biết có phải nuôi ở Lào Cai hay nhập ở đâu, chả có vị bùi, béo như ở bên kia, nói chung là nhạt.
Các bạn dân làm shushi, nói là cá hồi fillet theo đúng quy trình, luôn đông nhiệt độ <-22 độ C, để sau 2 năm vẫn được phép mang ra làm sashimi. .

Ngan
02-12-2010, 07:15 AM
Cá ngừ thì phải vào Tuy Hòa nhể. Chẹp, nhìn mấy ông dân chài nằm trong hiệp hội cá ngừ đại dương quốc tế là đã thấy thèm ... cá rồi. Cá hồi có đến chục loại khác nhau, mỗi chú ăn 1 loại xong phát biểu ngon hoặc không ngon hệt như mấy thằng bói mù sờ voi.

gianghovat
02-12-2010, 07:35 AM
[QUOTE=leonardo da vinci]Cá hồi anh ăn ơ nhà, không biết có phải nuôi ở Lào Cai hay nhập ở đâu, chả có vị bùi, béo như ở bên kia, nói chung là nhạt.
Các bạn dân làm shushi, nói là cá hồi fillet theo đúng quy trình, luôn đông nhiệt độ <-22 độ C, để sau 2 năm vẫn được phép mang ra làm sashimi. .[/QUOTE]

Em đồng ý với bác Tony. Em quý các vỹ nhân nuôi cá hồi cực, nhưng mà cố vài lần, ngon như gỏi cá mè thôi, chứ không ngon béo ngậy O mê ga 369 như cá hồi Hàng Bài :D. Cá hồi mua ở Hàng Bài, cấp đông và rã đông đúng tiêu chuẩn, theo như các bạn đầu bếp 5 sao, thì toàn là mang về để làm sashimi (và các món khác, tất nhiên). Lý do vì sao thì em không biết.
Cá hồi đánh bắt tự nhiên ở Úc cũng đầy, nếu như người ta không lừa em, thì khoảng 5-10 đô một con tươi. Úc nó cũng đem cấp đông rồi cắt philet bán đắt ngang với ở HN, đầu ruột cho mèo.

chudongtu
02-12-2010, 08:38 AM
Cấp đông để được 2 năm, chả phải là đặc tính quý báu gì của con cá hồi, mà cá nào chả thế. Cá tra Việt Nam cấp đông xong cũng để được 2 năm :D.

chakuchak
02-12-2010, 10:07 AM
Ghi nhận điều này: cá hồi cáp đông -20 độ làm sashimi vẫn ngon choét, quan trọng là phải rã đông đúng cách. Mình bắt đầu đi học cách rã đông

lifegoeson
03-12-2010, 10:47 PM
http://www.washingtonpost.com/wp-dyn/content/article/2010/12/02/AR2010120205011.html

Bạch Ngọc Hoa
05-12-2010, 06:52 AM
@ bác Vĩ: Trước khi nó bơi ngược để sinh sản như bác nói thì nó phải bơi xuôi ra đại dương trước bác ạ :)
Cá hồi tự nhiên bây giờ ít nhưng không phải không mua được để ăn. Cái này nhiều bác ở đây quá sành rồi còn gì. Và cá nhập về VN là cá Nauy không bơi ở nước lạnh thì bơi ở đâu hả bạn Heo?