PDA

View Full Version : Đảo Bali

aila
22-01-2010, 09:46 AM
Nhà mình định đi Bali dịp tết AL, bác nào có thông tin, kinh nghiệm thì chia sẻ cho mình với, có nên book tour hay tự đi ? khách sạn/resort nào là ổn? ăn chơi các kiểu...

Đa tạ các bác.

langit
22-01-2010, 03:20 PM
Hồi xưa em ở Alam Kuhkuh ổn phết, giá chỉ khoảng 100$/đêm, ngay khu Kuta đông vui tấp nập.Nếu bác muốn nghỉ dưỡng và tắm biển, không ăn chơi gì phè phỡn thì ở một khu khác em bỗng dưng quên tên rồi. :D> Chỉ biết là khá đẹp, resort ngay bên bờ biển, không phải băng qua đường như khu Kuta, nhưng hơi buồn tẻ, chỉ quanh quẩn ở resort thôi chứ chả có gì ăn chơi lượn lờ nữa cả
Lưu ý: Ở Bali luôn luôn phải mặc cả.

Diver_Vika
22-01-2010, 03:30 PM
Khu Dua Nusa bạn langit ạ :p Ở đó được cái tiện nghi, lịch sự, nhưng thiên về nghỉ ngơi, thư giãn theo kiểu phương Tây thôi chứ cũng không có khám phá gì.p Em nhớ là đợt ở đó, được bọn Indo dẫn lên núi, đến một cái đền cái chùa gì đó, chiêu đãi các món ăn kiểu ông hoàng bà chúa (ngày xưa) của chúng nó và các tiết mục văn nghệ dân gian, đi mất cả tiếng đồng hồ ô tô, thấy cũng hay thật:D Có điều hình như khu đền đó phải có dịp gì thì chúng nó mới tổ chức biểu diễn chứ không làm thường xuyên.

Clea
22-01-2010, 03:45 PM
Ở Bali theo mình nên vài hôm vùng biển (Kuta - ăn chơi nhảy múa hay Nusa Dua thì yên tĩnh nhẹ nhàng - hợp với gia đình hơn) sau đó nên đến Ubud là vùng núi (đi ô tô chừng 1-2 tiếng là tới) ở 1 2 hôm. Ubud là thủ đô cổ của Bali, nhiều thứ văn hóa nghệ thuật rất duyên. Hồi trước mình ở một cái resort kiêm Musuem, sáng đi ra xem tranh ảnh còn chiều thì có lớp Balinese dance cho bọn trẻ con trong vùng. Phòng ốc cũng rẻ hơn Kuta nhiều (100 đô Sing là xinh xắn sạch sẽ vô cùng rồi).

Ở Bali phê nhất là đồ ăn, vừa ngon vừa rẻ, nhất là mấy cái seafood làm theo kiểu Balinese. Còn nếu đến Ubud nhớ ăn món suckling pig nhé :)...

Đi lại thì cứ thuê 1 cái xe ô tô đi cả ngày tầm 20 hay 40 đô Mỹ gì đó, giờ tự nhiên mình quên mất. Các bạn lái xe sẽ kiêm luôn làm hướng dẫn miễn phí cho, ngừơi Bali thật thà thân thiện và rất hồn hậu, có lẽ chính là nét đáng yêu nhất của Bali.

emNgọc
22-01-2010, 04:10 PM
[QUOTE=langit]Hồi xưa em ở Alam Kuhkuh ổn phết, giá chỉ khoảng 100$/đêm, ngay khu Kuta đông vui tấp nập.Nếu bác muốn nghỉ dưỡng và tắm biển, không ăn chơi gì phè phỡn thì ở một khu khác em bỗng dưng quên tên rồi. :D> Chỉ biết là khá đẹp, resort ngay bên bờ biển, không phải băng qua đường như khu Kuta, nhưng hơi buồn tẻ, chỉ quanh quẩn ở resort thôi chứ chả có gì ăn chơi lượn lờ nữa cả
Lưu ý: Ở Bali luôn luôn phải mặc cả.[/QUOTE]

Chị Langit ơi, ở Bali spa, massage các kiểu có đắt không? Ăn uống các đặc sản ở đó trung bình khoảng bao nhiêu/người/bữa hả chị? (giả sử ăn uống ở quán bình thường thôi). Em cảm ơn chị.

P/S: Ngoài ra mình có thể mua được cái như kiểu lonely planet or travel tips ở Sân bay Bali có không nhỉ các bác?

JTK
22-01-2010, 04:14 PM
Bali em thấy ở khu nào cũng được. Em thích ở Kuta, tối tối đi bar ở Hard Rock cafe nghe nhạc. Bar trong khách sạn 5 sao mà bia rượu rẻ kinh hoàng. Trong khi Bali là xứ bia rượu đắt không kém gì Singapore mà giá ở Hard Rock cafe thì lại quá rẻ so với bar ở Singapore.

Còn lại thì ban ngày cứ làm private tour đi khắp nơi. Đi ngắm núi lửa, ăn trưa ở đối diện núi lửa :D Batur Volcano.
Còn thì đi Tanah Lot Temple ngoài biển (đi bộ ra được nếu nước triều thấp). Uluwatu Temple trên núi, đẹp kinh hoàng :D Đi sunset dinner ở Jimbara Beach cũng lãng mạn. Ăn tối ngắm mặt trời lặn, có bọn hát dạo đi từng bàn hát, mình yêu cầu vài bài rồi muốn cho bao nhiêu thì cho. Cho tầm $10 USD là ổn.
GWK Giant Statue thì đừng đi, vì nó đã xây xong đâu :D

Còn lại mấy trò như đi xem Barong & Kriss Dance cũng ok. Không đặc sắc nhưng xem cho biết văn hóa của nó cũng được. Đi xem làng tranh thì hay. Tranh Bali đẹp.

Taxi ở Bali thì chỉ nên bắt của Blue Bird taxi. Chạy đúng đồng hồ nên tính ra cũng rất rẻ. Có lẽ rẻ hơn cả bên Thailand. Còn lại ăn uống các kiểu thì cứ vào nhà hàng, giá cũng rẻ mà đồ ăn cũng ngon.

Tắm biển thì chắc chỉ có tắm ở Dream Land beach. Sóng mạnh, surf sướng vật vã. Em surf bay mất mắt kính tại chỗ này =)). Còn 1 bãi biển nữa chỉ để chơi water sport. Giá chát. Tầm $50 USD/ trò. Chơi cái flying fish vui, chưa thấy ở đâu có trò này. Còn lại thì cũng là những trò giống các bãi ở Thailand.

langit
22-01-2010, 04:15 PM
Công nhận ở Bali ăn rẻ, nhưng không hiểu sao vợ chồng nhà tớ không ăn đuợc mấy món chế biến truyền thống của Bali. Khu Nusa Dua gì đó có một nhà hàng rất nổi tiếng của một bác Hà Lan sống lâu năm ở Bali mở, dân tình khen ầm ầm, hai vợ chồng hì hục đi taxi sang, cộng với cơ số tiền ăn, chỉ rút ra được là nó không phù hợp với mình. Khu Kuta có một nhà hàng khá ngon là Kedai Madek, ăn rất ưng ý
Đi tour cả ngày quanh mấy tụ điểm của Bali đúng là chỉ mất mấy chục đô thuê hẳn một xe riêng đi chơi bét nhè, tối các bạn dẫn ra biển Jimbarayan ăn tối, ngắm hoàng hôn lặn, nghe hát dạo, yêu ơi là yêu

Lumine
22-01-2010, 06:17 PM
Ở Nusa Dua thì hợp cho nằm phơi nắng đọc sách ngắm bikini nhưng buổi tối buồn như chấu cắn, toàn phải bắt taxi chạy vào Kuta mới có chỗ vui chơi

Xe Lu
22-01-2010, 07:12 PM
Ở Kuta 2 đêm, Ubud 3 đêm là đẹp. Mình có thời gian thì chắc ở chục ngày cho thoải mái. :)

Hai cụ nhà mình cũng đi Bali cuối tuần này.

Resort thì không hợp các cụ. Tham khảo phuot.com, ở Kuta mình đặt Lusa
http://www.hotellusakuta.com/index.html

Còn Ubud thì ở Homestay này (thấy các bạn bảo ở Jalan Kajeng thích nhất)
http://rumahroda.com/roda/map.html

Cả nhà đông thì chắc thuê riêng 1 ôtô để đi là rẻ, thuận tiện và chủ động nhất.

Xe Lu
23-01-2010, 01:44 PM
Các bác chuẩn bị đi Bali có thể đọc thêm trang web của bác Howard Hillman.
Mình thấy khá nhiều thông tin hữu ích, trình bày rõ ràng, rành mạch.

http://www.hillmanwonders.com/bali/tips_insights_bali.htm

aila
25-01-2010, 06:58 PM
Cám ơn tất cả các bác đã chia sẻ nhiều thông tin bổ ích. Tình hình là mình khởi hành mùng 4 tết, mà không cách gì book đươc tour cả, phải mua vé bay qua Jakata 1 đêm rời mới đi tiếp đến Bali. Qua đó chắc sẽ mua daily tour của nó, có điều bầu đoàn thê tử hơi đông trẻ con nên nghĩ đến chuyện phải take care cả đám chúng nó thấy ngán quá, không biết có ăn chơi nhảy múa được gì hay còn mệt thêm.

Xe Lu
27-01-2010, 12:12 PM
Bổ sung thêm:

1. Nếu ở khách sạn Lusa từ 2 đêm trở lên, có thể yêu cầu khách sạn đưa xe ra đón ở sân bay miễn phí.

2. Ở Rumahroda, mình đặt trước phòng đôi giá 120.000Rps/đêm. Lúc đến có đưa email đặt phòng ra, chủ nhà nhìn nhìn không nói gì. Đến khi thanh toán thì đòi 150000Rps/đêm, nêu lý do là "giá ấy đặt lâu rồi" :-0. Lại thêm nữa là cuối cùng chủ nhà khi "viết hóa đơn" còn cộng thêm 10% giá kia nữa X( .

Bác nào sau này định ở Rumahroda nữa thì lưu ý, nhớ thỏa thuận giá rõ ràng mạch lạc để tránh "giá ẩn" (mình tin là nếu thỏa thuận rõ ngay từ đầu, trước khi nhận phòng thì chủ nhà sẽ chấp nhận giá 120000 bao gồm VAT để giữ khách, nhất là trong mùa mưa thế này :p ).

Thực ra số tiền không lớn, nhưng cảm giác bị lật lọng cũng khó chịu; làm mình mất phần nào ấn tượng tốt (đọc trên internet) rằng người dân Ubud hiền lành, thật thà, chất phác, cởi mở, dễ mến. :>> :)

3. Cả 2 chỗ đều nhận xét là phòng ốc tuy đơn giản nhưng rộng rãi, sạch sẽ, nói chung là ở được.

[QUOTE=Xe Lu]
ở Kuta mình đặt Lusa
http://www.hotellusakuta.com/index.html

Còn Ubud thì ở Homestay này (thấy các bạn bảo ở Jalan Kajeng thích nhất)
http://rumahroda.com/roda/map.html
[/QUOTE]

Diver_Vika
27-01-2010, 01:48 PM
Ở Bali viết hóa đơn nó cộng thêm 12% chứ không phải 10% như mình đâu nhé :D

Levis
14-02-2010, 12:02 PM
Từ 5-7 tháng 3 có bạn nào lượn lờ ở Bali không nhỉ? Mình đi họp ở Jakarta định qua Bali chơi nhưng giờ đi 1 mình thấy buồn quá :(, chả nhẽ sang đến Indo rồi mà lại không đi Bali.