PDA

View Full Version : Nên mua gì ở Malaysia

Sâu
20-01-2009, 04:36 PM
Tình hình là Tết này em có dịp sang Kuala Lumpur. Nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em xem nên mua gì và ở đâu với ạ. Em quan tâm đến quần áo, giầy dép và laptop. Em cảm ơn các bác trước. :)

Sâu
21-01-2009, 08:02 AM
Hic, không có bác nào giúp em với à? Plz... :((

gin
21-01-2009, 08:28 AM
Nói chung thì đi thích cái gì thì mua cái đấy thôi. Giá cả thì đồ bình dân cũng same same như VN. Còn không thì tớ thấy cái shopping centre ngay dưới chân tháp đôi cũng được, mua bán chán lại ra ngoài ngắm nghía. KL chắc quần áo giày dép nhiều mẫu mã hơn ở nhà.

Laptop thì chịu, mua ở bên ngoài đến lúc nó hỏng thì lấy ai bảo hành? Mà tớ chả thấy có laptop nào chưa bị trục trặc phải mang đi bảo hành cả, không nặng thì nhẹ.

gin
21-01-2009, 08:30 AM
À, còn thêm cái chợ Tàu gì gì đấy nữa, thành hẳn khu Tàu thì phải, hỏi bọn khách sạn hoặc Taxi nó chỉ cho. Nhưng hồi vào đấy tớ ăn uống linh tinh với nhìn ngó chứ chả mua gì nên không rõ hàng họ thế nào.

cubi
21-01-2009, 08:34 AM
Quần áo, giày dép thì bác cứ lượn ở trung tâm mua sắm KLCC hoặc Pavilion, còn Laptop thì Low Yat Plaza hoặc một khu ngay cạnh Low Yat (quên mất tên rồi) mà kiếm.

Sâu
21-01-2009, 09:12 AM
Cảm ơn các bác.

Em có tìm hiểu qua rồi, thấy giang hồ bảo là mua laptop ở Malaysia rẻ hơn ở Việt Nam khoảng 300-400$, mà hàng thì đảm bảo hơn nên mới ấp ủ ý định mua laptop. Còn về bảo hành thì chọn con nào bảo hành toàn cầu (như Dell chẳng hạn) là được phải không ạ?

Ngoài ra thấy bảo là mua quần áo giày dép cũng có thể tìm mua được hàng hiệu với giá rẻ nên em mới có ý định mua sắm. China Town mà bác Gin nói thì nghe bảo toàn đồ fake mà nói thách đến giời, nên chắc em không mua ở đây. Đồ cao cấp thì ngoài KLCC và Pavilion mà bác Cubi bảo có còn chỗ nào khác không ạ? Ngoài ra dịp này ở Malay có đợt sale off nào hoành tráng không các bác?

Em tìm hiểu được vài thông tin như thế, nhưng mà toàn là thông tin Gúc gồ, em muốn hỏi bác nào có kinh nghiệm thực tế thì khuyên em phát xem có nên mua sắm gì không hay thôi cứ ăn chơi nghỉ ngơi ngắm cảnh cho khỏe các bác nhở? :-?

Tây Độc
21-01-2009, 09:25 AM
Sungei Wang, BB Plaza, Lot 10. Đều nằm trên đường Bubit Bingtang.

Khi đi nhớ mang nhiều tiền mặt. Thẻ tín dụng không nên dùng vì dùng xong về đây nếu là Vietcombank thì nó khóa thẻ luôn để đổi thẻ mới, nhiêu khê.

Tama
21-01-2009, 07:17 PM
Mua laptop, quần áo có thương hiệu, đồ điện, điện tử, rẻ mà lại đa dạng và có những loại mà ở VN không có, ví dụ đầu thu HDD. Giá cả có thể mặc cả, đặc biệt nếu người bán là người tầu.

[QUOTE=Tây Độc]...dùng xong về đây nếu là Vietcombank thì nó khóa thẻ luôn để đổi thẻ mới[/QUOTE]

Vì sao?

Tây Độc
21-01-2009, 07:56 PM
Malaysia, Đài Loan, Thái là những nước nằm trong danh sách đen của các tổ chức thẻ quốc tế về tội phạm skimming, chuyên copy trộm thông tin để làm thẻ giả. Nên cứ mang thẻ ra dùng ở các nước đó là về đến nhà sẽ nhận được một cú phone của họ thông báo khóa thẻ và ra nhận thẻ mới miễn phí luôn.

Hôm nọ mình sang Lào, rảnh rỗi té sang Nọng Khai chơi, vác thẻ quẹt mấy phát thế là về phải khóa thẻ luôn. Cú cẩm và nhiêu khê phết. Đi sang Mã dùng cash thì không tiện, mà cứ dùng xong thì về lại bị khóa thẻ.

Sâu
21-01-2009, 10:46 PM
Cảm ơn bác Tây Độc.
Vụ thẻ thủng nếu thế thì em cứ làm một cục tiền phòng thân cho lành, chỉ sợ vung tay quá trán lại phải lôi thẻ ra thôi. :D

thegioixe
22-01-2009, 07:28 AM
[QUOTE=Tây Độc]Malaysia, Đài Loan, Thái là những nước nằm trong danh sách đen của các tổ chức thẻ quốc tế về tội phạm skimming, chuyên copy trộm thông tin để làm thẻ giả. Nên cứ mang thẻ ra dùng ở các nước đó là về đến nhà sẽ nhận được một cú phone của họ thông báo khóa thẻ và ra nhận thẻ mới miễn phí luôn.

Hôm nọ mình sang Lào, rảnh rỗi té sang Nọng Khai chơi, vác thẻ quẹt mấy phát thế là về phải khóa thẻ luôn. Cú cẩm và nhiêu khê phết. Đi sang Mã dùng cash thì không tiện, mà cứ dùng xong thì về lại bị khóa thẻ.[/QUOTE]

Hôm rồi em cũng bị khóa thẻ ở Thái, cú vật/.

Austin_power
22-01-2009, 07:41 AM
Bạn gì mua laptop ở Malaysia rẻ hơn VN đến 3-400$ là loại gì vậy, mình thấy rẻ hơn cỡ 100 đã khó rồi. Mình có mấy thằng bạn Mã nó tòan mua máy ở Sing mà giá Sing thì chẳng khác giá VN là mấy.

khungkhungnang
22-01-2009, 11:23 AM
Bên đấy có cái nhà máy của Dell chuyên lắp ráp các loại Dell dòng trung bình, qua đó mua mấy con tầm 3-400 có khi rẻ được 100$, hy vọng là thế.

Tama
22-01-2009, 08:09 PM
Chuyện laptop rẻ là có thật. Năm ngoái mình đi mua 1 cái HP rẻ hẳn 200 so với ở nhà. Mua trên tầng 5 của Parkson, mặc cả được 10%, lại bắt lắp thêm RAM, lấy thêm cái cặp xịn của Targus.

Cincequento
18-04-2009, 10:26 AM
Em lôi cái này lên vì em đang định đổi laptop, tính mua con Dell XPS. Xem trên trang của Sing và Malaysia thì thấy bên Malaysia rẻ hơn cả bên Sing. Cụ thể là cái con XPS M1530 bên Malay giá 2999 RM = 15.111.961 VND. Trong khi đó bên Sing là 1599 $ = 19.285.539 VND nên em tính mua bên Malaysia. Em cũng dự định mua trong năm nay nhưng nếu đi cuối năm mới có thể đi được. Cũng không rõ liệu thường thì cuối năm có khuyến mãi giảm giá gì không, bác nào có kinh nghiệm cho em biết phát. Còn không thì em có bạn đi Malaysia cuối tháng này em sẽ nhờ nó mua hộ luôn. Mà mua một cái như thế cầm về đây có bị thuế má gì không ạ?
Bên Mỹ hay Canada thì có thể nhờ mua hộ xong không biết khi nào mới cầm về được.
Em cảm ơn các bác.

Coffie
18-04-2009, 12:28 PM
[QUOTE=Cincequento]Em lôi cái này lên vì em đang định đổi laptop, tính mua con Dell XPS. Xem trên trang của Sing và Malaysia thì thấy bên Malaysia rẻ hơn cả bên Sing. Cụ thể là cái con XPS M1530 bên Malay giá 2999 RM = 15.111.961 VND. Trong khi đó bên Sing là 1599 $ = 19.285.539 VND nên em tính mua bên Malaysia. [/QUOTE]

Nếu thích thì mua đi, configuration (http://www.dell.com/content/products/productdetails.aspx/xpsnb_m1530?c=us&cs=04&l=en&s=bsd) rẻ nhất ở US đã là 899USD chưa tax, tính ra cũng đắt hơn ở Malay rồi còn gì. Chắc phải kiếm được coupon 30% thì mua ở Mỹ mới rẻ hơn hẳn được :(

còi
18-04-2009, 01:16 PM
Dell nó có cái nhà máy SX ở Penang nên đương nhiên Malay rẻ. Nhưng mà mua online thì sợ hơi khó vì nó không ship về khách sạn đâu.
Muốn build cấu hình thì vào đây nhé: www.dell.com.my

hopeful
18-04-2009, 03:05 PM
[QUOTE=Cincequento]Em lôi cái này lên vì em đang định đổi laptop, tính mua con Dell XPS. Xem trên trang của Sing và Malaysia thì thấy bên Malaysia rẻ hơn cả bên Sing. Cụ thể là cái con XPS M1530 bên Malay giá 2999 RM = 15.111.961 VND. Trong khi đó bên Sing là 1599 $ = 19.285.539 VND nên em tính mua bên Malaysia. Em cũng dự định mua trong năm nay nhưng nếu đi cuối năm mới có thể đi được. Cũng không rõ liệu thường thì cuối năm có khuyến mãi giảm giá gì không, bác nào có kinh nghiệm cho em biết phát. Còn không thì em có bạn đi Malaysia cuối tháng này em sẽ nhờ nó mua hộ luôn. Mà mua một cái như thế cầm về đây có bị thuế má gì không ạ?
Bên Mỹ hay Canada thì có thể nhờ mua hộ xong không biết khi nào mới cầm về được.
Em cảm ơn các bác.[/QUOTE]

Không rẻ hơn đâu bạn,

Có một số khác biệt về cấu hình, bạn so sánh cấu hình cơ bản và vào phần customised cấu hình sẽ thấy số tiền chênh lệnh

Sing: Chip Core 2 Duo T8300 2,4 GHz
Malay: Chip Core 2 Duo T6400 2GHz
Chênh lệch 576 RM

Sing RAM 4G, Malay 2G -> chênh lệch 252 RM
HDD : Sing 320GB, Malay: 250 GB chênh lệch 90RM

Tổng cộng chênh 918 RM

Mình mới mua online bên Sing cũng 1 con XPS1530, đặt hàng sớm vào đúng lúc bắt đầu chương trình deal giảm giá 200$ nên được kèm cả balo Targus + chuột laser (ăn sái của giá cũ). Buổi chiều vào thử lại thì đã không thấy kèm theo hai thứ trên nữa rồi.

Cincequento
18-04-2009, 04:18 PM
À bạn Hopeful nói chuẩn quá, mình chỉ nhìn qua cấu hình mà chưa soi kỹ, căn bản quan tâm nhất đến cái VGA card thấy nó giống nhau quá. Mà cái vụ giảm 200$ ở Sing mình tưởng nó đến 30/4 cơ mà.
Mà bạn Hopeful đang ở Sing à? Không biết cuối năm có được khuyến mãi nhiều không nhỉ?nếu được thì mình dùng tạm cái Acer đến cuối năm rồi mua máy mới cũng được :D