PDA

View Full Version : Say cà phê phải làm thế nào ?

mingon
25-08-2008, 09:43 PM
Em bình thường làm việc căng thẳng mà lại bắt buộc phải tập trung cao độ nên hàng ngày lúc làm việc uống khá nhiều cà phê. Một ngày trung bình uống khoảng 4 cốc cà phê đậm đặc (4 expresso shots), thế là nhiều so với em. Nói chung bình thường thì không sao, nhưng mà có hôm uống vào thấy say say (do ăn hơi ít), những lúc như thế phải làm gì các bác nhỉ ? Ăn no vào thì không sao, nhưng đấy là phòng bệnh, em chỉ muốn hỏi chữa bệnh thôi !
Cảm ơn các bác.

Mắt tròn mắt dẹt
25-08-2008, 10:06 PM
Giải pháp: Ăn đồ ngọt và uống nhiều nước.

gasenngo
25-08-2008, 10:15 PM
Ngày 4 cốc thì cũng khí nhiều, nếu hôm nào mệt uống vào bị say rồi thì cũng khó chữa lắm. Có mẹo này để giảm cà phê đi mà vẫn tỉnh táo: ngủ. Chống buồn ngủ chỉ có ngủ là nhất.

Lúc nào thấy làm việc mất tập trung, buồn ngủ díp mắt ---> chơi 1 cốc cà phê, rồi kiếm chỗ nào vắng chợp mắt khoảng 15'. Vừa uống xong nên cà phê chưa kịp ngấm ngay, 15' sau tỉnh dậy thì cà phê bắt đầu có tác dụng. Một ngày ngủ khoảng 2 nhát thế thì có thể bớt được 1-2 cốc cà phê

mingon
25-08-2008, 10:25 PM
Cảm ơn 2 bác !
Hồi đầu thì đúng là mắt em không mở ra được, nhưng sau dần quen chả mấy khi thấy tình trạng đấy nữa. Bây giờ mỗi lần thấy hơi hơi buồn ngủ, đầu óc mất tập trung, vào TL xem ảnh Hoa hậu quá 30' là em uống cà phê. Của đáng tội là cũng không biết ngủ ở đâu (với lại cái đấy là phòng bệnh phỏng bác ?), còn bình thường cứ mỗi lần hơi say là em ăn thật lực, nhưng mà cũng phải mất 20' - nửa tiếng mới hết. Thế không có cách nào một phát hết luôn à ? Kiểu đập đầu vào tường hay lấy tay tự điểm huyệt Khúc Trì hay tự đấm vào Bách Hội ?
P.S: nếu em không nhầm thì bác sen ở Anh, bọn đồng nghiệp bác thế nào ? Chỗ em có đứa một ngày 12 -13 cốc green tea, nhưng nếu tính lượng caffeine thì gặp 4 shots expresso của em cũng mất điện.

Bạch Ngọc Hoa
25-08-2008, 11:28 PM
Bác chỉ nên dùng cafe buổi sáng thôi, cùng lắm thêm một cốc đầu giờ chiều, sau đó thì trà xanh cho lành, ngày 4 cốc nhiều quá. Bác uống cái gì lạnh lạnh cũng tỉnh ngủ, không cứ phải cafe đâu.
Với lại uống nhiều quá lúc không có lại không chịu được. Ngày xưa em cũng nghiện cafe ác, lúc buộc phải cai( do nằm viện) thì em vật vờ như sắp chết đến nơi. Lúc nào cũng nằm ngủ được, không ngủ thì cũng chẳng tỉnh táo lắm, nói chung mệt lắm, mãi mới đỡ.
Say cafe thì tốt nhất là uống ít sữa nóng, ăn cái gì đó và kiếm chỗ nằm ra bác ạ. Đấy là kinh nghiệm của em, vì cứ đứng hay ngồi thì chóng mặt lắm.

cachiusa
25-08-2008, 11:32 PM
Ặc say cafe sợ kinh hồn, có lần tớ bị say gần 1 tuần, vì uống cafe đen lúc đói meo. Người mệt lử như bị tụt huyết áp, ăn vào cũng không lại, rồi nó cứ lao đao chuyếnh choáng như thế suốt mấy ngày liền, rất khó chịu, không làm thế nào được cả. Nghĩ lại vẫn còn hãi!

béo lợn
25-08-2008, 11:46 PM
Bác uống cafe vừa thôi, uống nhiều trong thời gian dài thật sự không tốt, khi mà cơ thể bác hết chịu đựng nổi, sẽ có những phản ứng, vì thực ra cafe là thứ kích thích thần kinh mà, bác cứ hình dung thần kinh bị kích thích trong một thời gian dài, sẽ tới giới hạn.

Trước em với đứa bạn thân, lạm dụng cafe để tập trung học, ngày nào cũng vài cốc (khiếp, nhắc lại đã muốn say luôn rồi), sau, em thì bị rối loạn thần kinh thực vật, rất dễ bị xúc động, hoảng loạn, nó thì bị mất ngủ gần như không thuốc nào chữa nổi. Khiếp thật đấy.

Say cafe thường do uống lúc chưa ăn, cũng có thể hằng ngày uống quen ở 1 quán, 1 loại cafe, hôm sau uống quán khác, cafe lạ cũng có thể bị say. Chả có thuốc nào cho hết say cả, bác thấy cơ thể bác lúc ấy cần gì thì bổ sung, thèm ăn cái gì thật ngọt, hay thật chua, tùy người..

Led
26-08-2008, 02:10 AM
Chắc không nằm được đâu Hoa ạ, nằm thì phải gắng mà ngủ thì mới qua cơn mệt được, trong khi cà phê vào rất khó ngủ, trạng thái nửa vời như thế khổ sở lắm.

Tắm bạn ạ, đại khái là cần phải thay đổi trạng thái của cơ thể.

chap
26-08-2008, 07:56 AM
Về nguyên tắc phải uống cái gì lợi tiểu để tống bớt cafein ra...

ngua_mieng
26-08-2008, 08:53 AM
Uống bia, vừa lợi tiểu vừa lừa cơ thể sang kiểu say khác.

Supaman
26-08-2008, 11:10 AM
Say cafe thì cứ ra làm bát Phở/Hủ tiếu nóng là hết ngay thôi mà.

langit
26-08-2008, 02:17 PM
Say cái này rất thảm. Cồn cào lắm. Em thỉnh thoảng ngửi mùi cà phê thôi mà cũng ngất ngây rồi.

Joe Dalton
26-08-2008, 02:33 PM
Hic, em các bác vừa bị say cafe này. Đi tong bữa trưa rồi. Các bác có cách nào dạy em cai cafe với. Chứ dạo này em uống cafe (không nhiều lắm, ngày 2 cốc thôi ợ), mà cứ ngất ngây ngây ngất

iznogoud
26-08-2008, 02:36 PM
[QUOTE=Joe Dalton]Hic, em các bác vừa bị say cafe này. Đi tong bữa trưa rồi. Các bác có cách nào dạy em cai cafe với. Chứ dạo này em uống cafe (không nhiều lắm, ngày 2 cốc thôi ợ), mà cứ ngất ngây ngây ngất[/QUOTE]

Có mỗi một cách là lấy chồng thôi, càng nhanh càng tốt. Em langit lấy chồng vào đảm bảo hết, nhà Joe cũng học tập luôn nhé =)).

Joe Dalton
26-08-2008, 03:30 PM
Bác gù có mối nào dắt cho em đê. Em cắt của hồi môn của em tặng bác một nửa nhé. Chữa hết bệnh say cafe, lại có được chồng, gái già em đây đội ơn bác lắm lắm.

Shin
26-08-2008, 03:47 PM
Em say cafe thường xuyên, đây là bài em tự chữa (nhưng hơi ghê ạ). Ăn thêm cái gì vào, uống đẫy nước vào, sau đó móc họng nôn bằng sạch, nôn sạch nhé (chưa hết uống nước nôn tiếp). Sau đó uống tẹo nước và ăn cái gì ngọt ngọt vào. Hết cực nhanh. Thà làm 1 phát cho nhẹ người còn hơn ngất ngây cả ngày, khiếp lắm!

Joe Dalton
26-08-2008, 03:50 PM
Nghe bác Shin nói vậy, em quyết tâm cai cafe thôi chứ không dám thường xuyên say như bác đâu ạ :(

syl
26-08-2008, 03:54 PM
Cách của Shin thô bạo nhỉ? Mình chẳng dám làm thế. Say rượu cũng không :)

DYM
26-08-2008, 04:16 PM
Các bác uống 4 cốc/ngày thì nhiều quá. Em ngày cũng phải làm 2 cốc. Tuy nhiên vì em bị bệnh thèm ngủ kinh niên nên ngoài cốc buổi sáng thì buổi chiều phải làm 1 cốc thì tối mới thức được đến tầm 11h. Ngày nào ko uống cốc buổi chiều thì y rằng ăn cơm tối xong là lên giường đi ngủ.

gasenngo
26-08-2008, 04:54 PM
Tớ cũng ngày 3 cốc, hôm nào làm nhiều thì khuyến mãi thêm 1 nữa. Mà lúc nào cũng có cảm giác lăn ra là ngủ được.

Thỉnh thoảng làm ở nhà, ăn cơm trưa xong, khoảng gần 2 giờ chiều lên giường rít 1 nhát đến 5 giờ. Thế mà tối vẫn ngủ ngon mới chết

[QUOTE=DYM]Các bác uống 4 cốc/ngày thì nhiều quá. Em ngày cũng phải làm 2 cốc. Tuy nhiên vì em bị bệnh thèm ngủ kinh niên nên ngoài cốc buổi sáng thì buổi chiều phải làm 1 cốc thì tối mới thức được đến tầm 11h. Ngày nào ko uống cốc buổi chiều thì y rằng ăn cơm tối xong là lên giường đi ngủ.[/QUOTE]

Shin
26-08-2008, 08:37 PM
@syl & Joe. Vâng em 1 ngày ít là 2 cốc, ngày nhiều thì 4,6 cốc ạ. Nên cứ thế nhân lên thì khả năng say là rất thường xuyên. Em mà dừng uống cafe là người nó cứ lờ đờ, không hẳn buồn ngủ nhưng không tỉnh nổi, không làm được cái gì ạ. Nên đành sống chung với lũ. Mà người em nó cũng hơi chuối, thường ăn, uống cái gì không hợp là tự động nôn ra bằng sạch, nên việc ói mửa cũng không phải hãn hữu ạ. (xin lỗi các bác vì hơi ghê ạ)

Led
26-08-2008, 09:24 PM
Thật bác Shin, em bác ngày nào cũng đều đều hai cốc, lâu dần trở thành quen, lúc cần tỉnh táo dùng đến chả nói làm gì, chứ lúc bình thường không có thấy miệng nó cứ nhạt nhạt thế nào ấy, thế mà chả say bao giờ. Bác uống nhiều hơn em mà phải say thường xuyên thì em công nhận bác thích nghi hơi kém.

Em thì chỉ có bia rượu vào nó ứa ra đằng miệng rồi nôn thôi, chứ say cà phê mà phải móc họng nôn ra như uống phải thuốc chuột thế em cho là hạ sách.

Shin
26-08-2008, 11:05 PM
@lead: công nhận tớ kém và hạ sách thật. Uống mấy năm rồi vẫn thế. Mà vụ bị ói mửa chả cứ cafe, ăn/uống cái gì lạ vào là tự động ra... Nên tớ đâm thích nghi với việc đấy. Mỗi người 1 thể trạng mà, tớ không dạy được cái dạ dày tớ.

Supaman
27-08-2008, 10:53 AM
Tớ thì kể cả 12h đêm làm 1 cốc đen ko đường vẫn ngủ ngon như thường. :(

anti
27-08-2008, 11:27 AM
[QUOTE=béo lợn]Bác uống cafe vừa thôi, [color=DarkRed]uống nhiều trong thời gian dà[/color]i thật sự không tốt, khi mà cơ thể bác hết chịu đựng nổi, sẽ có những phản ứng, vì thực ra cafe là thứ kích thích thần kinh mà, bác cứ hình dung thần kinh bị kích thích trong một thời gian dài, sẽ tới giới hạn.
[/QUOTE]
Túm lại "thời gian dài" = ? Tầm 5 năm gần đây, trung bình tớ uống khoảng 2,5 cốc/ngày, tuyền đen đá không đường. Vào SG thì cafe uống thay nước. Đã dài quá chưa nhỉ? :-/

béo lợn
27-08-2008, 11:48 AM
Thực ra ý em thời gian dài ở đây là khoảng thời gian quá lạm dụng cafe để tập trung tinh thần, nên bị rối loạn thần kinh vì ngủ quá ít, và thần kinh lúc nào cũng căng thẳng.

Sau này em vẫn uống cafe, lúc thường lúc không, nhưng không phải vì áp lực gì cả, ngủ nghê vẫn bình thường thì cũng không thấy sao.

Tóm lại, uống cafe hằng ngày như 1 thói quen thì em không cho là có hại, nhưng nếu định dùng cafe đậm đặc để hạn chế ngủ, thì không tốt thật, em chịu hậu quả rồi em biết.

Cafe Sài gòn, em thấy uống cho vui thôi, chứ mất ngủ sao được nhỉ, vì có khi còn nhạt hơn cả trà đá ấy.

zero
27-08-2008, 12:58 PM
Đúng là nghiện cái gì cũng khổ. Em các bác đây gần chục năm nay, ngày nào cũng phai làm 2,3 phát nó mới đỡ vật. Mùa Đông còn đỡ chứ mùa Hè cũng nhục, buổi trưa nắng vỡ đầu cũng phải xách xe chạy ra làm choác rồi về, tối nào cũng phải bắn một phát ngủ mới ngon, tsb nó chứ! Nếu bảo là say cafe thì đ éo thể gọi là say, chỉ là thỉnh thoảng hơi quá đà trong buổi sáng làm mấy tăng thì thấy hơi cồn cào thôi. Thỉnh thoảng chị em cơ quan mời một ly G7 hay Nés, nể lắm mới làm một ngụm thì thấy hơi lờm lợm cổ họng thôi chứ ói mửa thì chưa đến mức. Bác nào mà táng cafe vào thấy nôn nao thì tốt nhất là làm một vài cốc nước lọc là ổn.

ailaai
27-08-2008, 10:50 PM
Tặng cho gái/trai cùng phòng một lọ kẹo. Sau đó cứ lúc nào say cafe thì qua đó làm một cái B-) .