PDA

View Full Version : CCIE# cho thuê chứng chỉ : 800USD/thang

Tiểu Ninh Tử
24-04-2008, 03:46 PM
Em chưa hiểu cái này lắm nhưng trong quá trình đi hunt dân IT có bác mời em làm mối cho cái này? Em muốn hỏi cái này có phạm luật không? Có rắc rối gì không hả các bác?

herohn
24-04-2008, 03:52 PM
Em này đa di năng nhỉ?
Anh cũng có cái chứng chỉ quản lý quỹ của ủy ban CK cấp, em môi giới cho thuê cho anh đi, được bao nhiêu thì được :D lấy tiền anh em Thăng long đi uống bia, bia cỏ cũng được :D

chakuchak
24-04-2008, 04:03 PM
CCIE là chứng chỉ nghề cho những thằng muốn kiếm vài trăm Mỹ một tháng (ở Việt Nam) vậy mà cho thuê đến 800 lận?

Austin_power
24-04-2008, 04:06 PM
Có thể cty đó muốn làm 1 kiểu partner với Cisco, nếu trong cty có thằng có CCIE thì nó sẽ được hưởng một số ưu đãi từ Cisco. Đại khái là càng nhiều thì càng có lợi, có điều chắc ko chú nào dám cho thuê kiểu ấy vì Cisco nó mà biết thì đi tong cái Cert, mất cả vài năm may ra mới lấy lại được.

Tiểu Ninh Tử
24-04-2008, 04:26 PM
Công nhận thời buổi này cái gì cũng bán cũng thuê được các bác nhỉ. Thuê chứng chỉ dược sĩ em nghe lâu rồi nhưng chứng chỉ IT mà thuê công nhận mới. Em cảm ơn các bác, có khi em thử làm liều phát xem sao :D

Tiêu Phong
24-04-2008, 04:34 PM
Cái trò này có từ lâu rồi. Em Tử có cần thuê không thì PM cho anh. Anh có thằng em vừa thi xong tháng trước, chắc chưa kịp cho ai thuê đâu.

icemain
24-04-2008, 08:51 PM
Tử hỏi cho anh cái CCIE đó là CCIE Written hay CCIE Lab. Nếu CCIE Written thì bên anh có cả rổ, cho không luôn. Còn CCIE Lab thì giá đó hơi bèo, vì cả Việt Nam mới có tầm 26 chú được cái bằng "Tiến sĩ Cisco" này thôi :-)

[font=arial,helvetica][color=#669999]Total of Worldwide CCIEs:[/color][/font]http://www.cisco.com/swa/i/s.gif[font=arial,helvetica][color=#669999]16355 [/color][/font](last updated 3/25/2008)
Total of Routing and Switching CCIEs:14764
Total of Security CCIEs:1402
Total of Service Provider CCIEs:735
Total of Storage Networking CCIEs:111
Total of Voice CCIEs: 689
Vietnam26

Hỏi khí không phải, bạn cho thuê chứng chỉ CCIE này có phải xuất phát từ FPT hoặc IPxxx không? Hay có trong cái list (http://www.vnpro.org/forum/showthread.php?t=250) này không?
Muốn làm partner của Cisco thì mỗi công ty phải keep tầm tối thiểu 1-2 chú để hưởng chính sách khác nhau. Nhục ở chỗ, danh sách 26 bạn CCIE Việt Nam thì Cisco nó biết hết béng rồi, nên chắc cái này chắc định cho thuê để mang về treo lấy oai thì hợp lý hơn.
Chứ chắc chả có tên nào tự bỏ 7-8000$ sang Bỉ hoặc Úc để tự thi CCIE Lab (tất nhiên trừ mấy bạn FPT thừa tiền, thi mãi 3 lần mà chưa qua)
Mà chính ra chú nào có CCDE bây giờ treo hoặc cho thuê thì mới xứng đáng cái giá đó :-)

chakuchak
24-04-2008, 09:39 PM
Chứng chỉ của hãng thì có gì hay ho đâu nhỉ. Bây giờ Cisco bán được nhiều hàng tì nó có giá trị chứ một ngày đẹp trời bạn nào đó chiếm hết thị phần của Cisco, ai cũng bán sản phẩm mới thì chắc mấy cái như CCIE này mang làm đóm hết.

Mình chả có chứng chỉ CCIE nhưng tương tự thì nhiều, cứ 2 năm hết hạn lại phải thi... nâng cấp, mệt bỏ bà chứ báu bở gì đâu.

icemain
24-04-2008, 09:44 PM
Em tưởng 3 năm chứ bác Chak :-) Hàng 2 năm của bác là hàng Sun hay Oracle vậy?

Thôi rồi
24-04-2008, 09:55 PM
Mình ké tý đất của em tử
Cần thuê 1 cơ số bằng trung cấp dược ( thuộc các tỉnh Hà tây- Vĩnh phúc - Hà nội)
của các cụ về hưu là tốt nhất

Quenh
24-04-2008, 09:56 PM
Cái kiểu cho thuê cert CCIE Lab giờ khó, thường phải là mấy ông tự túc thi, chứ công ty cho đi thi thì nó ràng buộc ít nhất 3 năm. Tiện thể đang thừa mấy cái giẻ rách CCNP & CCIE Written có thể cho thuê 200$/ tháng :D

chakuchak
24-04-2008, 09:58 PM
[QUOTE=slave]Em tưởng 3 năm chứ bác Chak :-) Hàng 2 năm của bác là hàng Sun hay Oracle vậy?[/QUOTE]
Tùy theo loại, nếu tương đương CCNA hay CCNP thì hai năm, cao hơn thì ba năm. Mấy cái của tớ chỉ cần nộp phí là đổi ngang sang một số loại khác tương đương của bọn Mỹ. Đặc biệt có hai cái chỉ cần chìa ra là Cisco cõng về luôn :D

campi
24-04-2008, 10:58 PM
Ngược rồi, CCNA và CCNP 3 năm, CCIE 2 năm phải recert 1 lần. Trò thuê chứng chỉ là do đối tác ở Việt nam cần đăng ký vào hệ thống partner của Cisco (silver, gold partner), bọn nó đòi 2-4 CCIE. Chuyện discount chỉ là 1 phần, cái chính là được nhập hàng trực tiếp.

Chak có cái gì hay ho chìa ra cho anh em GATO phát

chakuchak
24-04-2008, 11:02 PM
GATO làm gì, chả có gì đặc biệt hơn so với hệ thống chứng chỉ của Cisco. Có điều khác là chứng chỉ của tớ là Voice và Video, những thứ không phải thế mạnh của Cisco mà thôi

campi
24-04-2008, 11:10 PM
Hỏi bừa phát, bác chak có làm cho SunIVY không?

icemain
25-04-2008, 01:06 AM
[QUOTE=chakuchak]GATO làm gì, chả có gì đặc biệt hơn so với hệ thống chứng chỉ của Cisco. Có điều khác là chứng chỉ của tớ là Voice và Video, những thứ không phải thế mạnh của Cisco mà thôi[/QUOTE]
Hàng này ngon quá - em mới tuyển được mỗi ADC Krone Master, Panduit, CCIP, CCVP, CCAI, MCT, MCITP: Enterprise Administrator. Bác Chak có cả Voice & Video thì khâm phục rồi - cho em mượn về treo nhé. Hay bác cho thuê đi: 1 chầu bia/tháng + 1 chầu cafe hàng tuần được không ạ?
Tùy theo loại, nếu tương đương CCNA hay CCNP thì hai năm, cao hơn thì ba năm.
Cái này thì bác bốc phét rồi. Em lại xì cho bác xem mấy cái CCNA / CCNP mới coong theo mã thi mới bây giờ. Toàn expire 3 năm cả. Có CCIE mới phải 2 năm chiến phát thôi ạ!

To maintain active CCIE status, CCIEs are required to pass either a CCIE written exam of their choosing from among all of the currently available written exams, or a CCIE lab exam in a new track every 24 months.
CCIE certification automatically extends other Cisco Career Certifications, such as CCNP or CCNA.
Candidates can only apply one passed written exam towards recertification for every 24 month recertification period.

icemain
25-04-2008, 01:16 AM
[QUOTE=Quenh]Cái kiểu cho thuê cert CCIE Lab giờ khó, thường phải là mấy ông tự túc thi, chứ công ty cho đi thi thì nó ràng buộc ít nhất 3 năm. Tiện thể đang thừa mấy cái giẻ rách CCNP & CCIE Written có thể cho thuê 200$/ tháng :D[/QUOTE]
Em nói thầy Quenh đừng giận chứ cái CCIE Written thi dễ hơn BSCI, khó hơn CCNA 640-802 tí tẹo thôi ạ.
Còn bác định cho thuê chứng chỉ với giá đó thì em cũng phá giá luôn 20$/tháng với các thể loại CCNA, CCNP, CCSP, CCDP, CCIE, CISSP, MCSA: Security, MCDBA, MCSE, MCTS 2008, MCT 2008, MCITP: Enterprise Administrator, ADC Krone Master Designer. Nhiều quá chả nhớ có gì nữa nên bác nào có nhu cầu thuê chứng chỉ với giá đó thì cứ PM em ( có CertKiller mà), treo làm cảnh :-)

Quenh
25-04-2008, 08:10 AM
[QUOTE=slave]Em nói thầy Quenh đừng giận chứ cái CCIE Written thi dễ hơn BSCI, khó hơn CCNA 640-802 tí tẹo thôi ạ.
Còn bác định cho thuê chứng chỉ với giá đó thì em cũng phá giá luôn 20$/tháng với các thể loại CCNA, CCNP, CCSP, CCDP, CCIE, CISSP, MCSA: Security, MCDBA, MCSE, MCTS 2008, MCT 2008, MCITP: Enterprise Administrator, ADC Krone Master Designer. Nhiều quá chả nhớ có gì nữa nên bác nào có nhu cầu thuê chứng chỉ với giá đó thì cứ PM em ( có CertKiller mà), treo làm cảnh :-)[/QUOTE]
Ông này phá giá kinh quá, thôi thì cái đống giẻ rách đó rồi cũng vứt đi thôi, kể cả CCIE Lab ngày xưa vãi cbn hoành tráng thì giờ cũng chỉ là cái danh hão, kiến thức đấy có mấy khi dùng. Ở đây bác nào có chứng chỉ CCCC em xin thuê 1000$/ tháng hehehe

chakuchak
25-04-2008, 08:20 AM
[QUOTE=slave]Cái này thì bác bốc phét rồi. Em lại xì cho bác xem mấy cái CCNA / CCNP mới coong theo mã thi mới bây giờ. Toàn expire 3 năm cả. Có CCIE mới phải 2 năm chiến phát thôi ạ![/QUOTE]
Không bốc phét nhé, mình không xài CCNA và CCNP mà chỉ là tương đương thôi. Bọn nó để 2 năm là còn hơi dài đấy, roadmap cho 1 dòng sản phẩm bây giờ chưa đến 2 năm đâu

icemain
25-04-2008, 12:10 PM
@ bác Chak: Hì hì, em cũng biết là life-cycle của bọn nó chỉ tầm 2 năm là méo mặt rồi. Ngay bản thân Cisco cũng issue " Double the power every year" nên chuyện 2 năm expire, em nghĩ là hợp lý :-)

@bác Quenh: hì hì, cái giẻ rách đó thiếu thì cũng không làm được việc đó bác. ;)

instantaneous
25-04-2008, 12:22 PM
Em nhớ đâu như ở mình còn gọi ai có CCIE là tiến sỹ CISCO thì phải, cả thế giới này mà đâu cũng như mình chắc bọn CISCO nó buôn bằng bán cấp phải biết.

herohn
25-04-2008, 12:24 PM
[QUOTE=Thôi rồi]Mình ké tý đất của em tử
Cần thuê 1 cơ số bằng trung cấp dược ( thuộc các tỉnh Hà tây- Vĩnh phúc - Hà nội)
của các cụ về hưu là tốt nhất[/QUOTE]
Cái hành động này được xếp ngang với hành động mua bằng lái xe -> lán khộn

chakuchak
25-04-2008, 01:24 PM
[QUOTE=campi]Hỏi bừa phát, bác chak có làm cho SunIVY không?[/QUOTE]
SunIVY là cái gì ấy nhỉ? có phải IVY của ông Tủm?

Supaman
25-04-2008, 01:33 PM
Khổ thân, bằng hay chứng chỉ mà làm gì, suốt ngày bị mượn tên để ghi vào hồ sơ thầu thôi, báu bở gì. :D

campi
25-04-2008, 06:18 PM
[QUOTE=chakuchak]SunIVY là cái gì ấy nhỉ? có phải IVY của ông Tủm?[/QUOTE]

Chả phải, vì mấy cái thầu Contact Center toàn thấy bọn này vào chào avaya.

icemain
26-04-2008, 02:30 PM
[QUOTE=instantaneous]Em nhớ đâu như ở mình còn gọi ai có CCIE là tiến sỹ CISCO thì phải, cả thế giới này mà đâu cũng như mình chắc bọn CISCO nó buôn bằng bán cấp phải biết.[/QUOTE]
Bọn Microsoft nó còn khủng hơn ấy chứ, hơn 2t3 chú có MCP rồi, trong đó tầm 1t4 về MCSE/MCSA làm gì chả khiếp. Trong khi cái MCA thì lại không nhiều cho lắm