PDA

View Full Version : Mua quà gì cho bà đẻ??? Gấp gấp gấp!!!

daudinh
04-05-2005, 09:31 PM
Cô bạn cấp III của anh vừa mới sinh con, đang còn ở trong bệnh viện. Mai anh đi thăm rồi. Mua cái gì để tặng nhỉ? Mấy cái này đối với anh khó quá! Cám ơn 4c trước.

demdalat2004
04-05-2005, 09:59 PM
Mới sinh thì khó có thể mua gì cho trẻ con được vì nó chưa uống sữa ăn bột, vậy thì mua cái gì cho bà mẹ. đầu đinh có thể đi mua 1 kg nghệ, để cho cô ấy về kho thịt ăn, vậy thì da mặt sẽ không bị nám sau khi sinh, có khi cũng hay đấy...

Mây
04-05-2005, 10:13 PM
Nói chung là kiêng đàn ông con trai vào thăm, nhất là sinh bé gái. Vì thế cho nên chắc chú daudinh không cần phải lăn tăn gì, trừ khi chú là đạo diễn kiêm biên đạo múa. :p

Mây

Bắc Thần
04-05-2005, 10:18 PM
Mua cái máy phích nước cắm điện để trữ nước nóng đấy. Hay là mua cái đồ đựng tã đã dùng loại mà mình xoay xoay để cho nó khỏi có mùi đấy.

cachiusa
04-05-2005, 10:21 PM
Bác Mây nói đúng đấy, daudinh không nên vội vã đến thăm bà đẻ ngay như thế, nếu không muốn bị đốt vía sau khi về. Chịu khó chờ dăm bữa nửa tháng nữa đến thăm cũng chưa muộn, lúc ấy có thể tặng quần áo, khăn mũ, đồ chơi cho trẻ sơ sinh etc...

daudinh
04-05-2005, 10:29 PM
[QUOTE=Mây]Nói chung là kiêng đàn ông con trai vào thăm, nhất là sinh bé gái. Vì thế cho nên chắc chú daudinh không cần phải lăn tăn gì, trừ khi chú là đạo diễn kiêm biên đạo múa. :p

Mây
[/QUOTE]

Mây này "phá hoại" quá :D. Đây là bạn thân lâu năm nên mới đi như vậy chứ.

[QUOTE=Đêm Đà Lạt]
đầu đinh có thể đi mua 1 kg nghệ, để cho cô ấy về kho thịt ăn, vậy thì da mặt sẽ không bị nám sau khi sinh, có khi cũng hay đấy...
[/QUOTE]

Cái này nghe lần đầu tiên trên đời!

Supaman
04-05-2005, 11:25 PM
Hỏi người nhà cô ý xem cô ý có nhiều sữa cho cháu bú không. Nếu không thì mua lấy 2 cái chân giò trước, nấu cháo rồi mang vào cho cô ý ăn để tăng cường. :x

Còn nếu bị tắc thì ... hì. ;)

Đùa bác daudinh tí cho nó vui. Chứ nếu là bạn thân thì bác cứ hỏi thẳng cô ấy xem ở nhà còn thiếu cái gì không rồi mua tặng, không khách sáo màu mè nhé. :-)

butchi
04-05-2005, 11:31 PM
Bác daudinh cứ quần áo trẻ con mà mua cho tớ. Trẻ con chúng nó cũng như gái ấy bác ạ, quần áo chẳng bao giờ thừa :)

TanNg
04-05-2005, 11:45 PM
Trên kinh nghiệm cá nhân thì phong bì là thiết thực nhất, càng bạn thân thì càng nên phong bì. Hoặc là hỏi trực tiếp bạn xem muốn mua gì.

[QUOTE=daudinh]Cô bạn cấp III của anh vừa mới sinh con, đang còn ở trong bệnh viện. Mai anh đi thăm rồi. Mua cái gì để tặng nhỉ? Mấy cái này đối với anh khó quá! Cám ơn 4c trước.[/QUOTE]

NCC
04-05-2005, 11:53 PM
Giang hồ đồn đại là bác TanNg mất vài chục triệu vụ phong bì để bịt miệng, ấy chết, đi thăm mấy "cô bạn thân" mới "nhảy ổ" đúng không?

Tristesse
05-05-2005, 12:33 AM
Đi thăm khi bà đẻ còn ở bệnh viện thì không sợ mắc "phòng long". Khi bà đẻ về nhà rồi thì mới cữ, phải đợi sau khi đầy tháng em bé mới đến thăm được.

Bác daudinh có thể mua tã giấy cho em bé, sữa bột cho mẹ, hoặc là phong bì cho cả gia đình....

--------

Chíp hôi
05-05-2005, 01:12 AM
Hay bác làm cho con hĩm cái oép-sai riêng, lâu lâu lại up ảnh nó lên giới thiệu họ hàng bạn bè gần xa. Tạm thời thì cứ cung cấp một số thông tin đầu tiên như ngày sinh tháng chửa với lị chỉ số cân nặng, 3 vòng... vân vân.. các thứ của cháu nó đã. Về sau thỉnh thoảng lại vác máy ảnh đến chụp cho cháu, hoặc để bố mẹ nó tự quản chẳng hạn thế. Hị hị, được không ạ?

aTa100
05-05-2005, 02:06 AM
[QUOTE=Chíp hôi]Hay bác làm cho con hĩm cái oép-sai riêng, lâu lâu lại up ảnh nó lên giới thiệu họ hàng bạn bè gần xa. Tạm thời thì cứ cung cấp một số thông tin đầu tiên như ngày sinh tháng chửa với lị chỉ số cân nặng, 3 vòng... vân vân.. các thứ của cháu nó đã. Về sau thỉnh thoảng lại vác máy ảnh đến chụp cho cháu, hoặc để bố mẹ nó tự quản chẳng hạn thế. Hị hị, được không ạ?[/QUOTE]

Trời, cứ cyberlife thế này thì hỏng. Bác đầuđinh cứ hỏi thẳng như mấy bác trên bảo là okie đó, không thì thằng chồng con bạn ra mừh hỏi, chả lẽ lại không có cái gì hay ho :D

cachiusa
05-05-2005, 08:12 AM
Theo kinh nghiệm của em thì các bà mẹ chỉ thích được tặng quần áo thôi. Sữa, tã giấy, đồ dùng v.v... thì họ đều đã tự chuẩn bị rồi, bác mà tặng không đúng loại thì họ lại chẳng dùng đến. Chỉ có quần áo, mũ mãng, giầy dép... là chẳng bao giờ thừa, con bé mà không dùng đến thì mẹ nó cũng suốt ngày lôi ra ngắm nghía, mà như thế chắc bác cũng mãn nguyện rồi nhỉ.

syl
05-05-2005, 09:37 AM
bác cứ mua mấy thứ cachiusa bảo rồi rẽ qua vdc hay đinh lễ mua cho em mấy quyển sách "nuôi con khoẻ , dạy con ngoan" mấy loại sách chăm sóc trẻ sơ sinh này hay phết đấy . em nghĩ cái này cần thiết . :D

Bống
05-05-2005, 09:54 AM
Hihi, nhiều thứ để mua lắm a. Quần áo trẻ con này ( đẹp, cái này em thích :P), nếu cho sức khoẻ thì em nghĩ nên mua sữa ong chúa. Còn cho sắc đẹp, bác mà kiếm được lọ lotion chống rạn da thì em nghĩ chắc bạn bác cũng thích đấy ;)

Kòm
05-05-2005, 10:40 AM
Anh nghe các cụ nói là gái đẻ là khó tính lắm dữ lắm ác lắm hạn chế tiếp xúc bắt phải ở trong phòng kín đốt giẻ xông khói gì đó cho bay hết hơi chẳng biết có đúng không?

thị nở
05-05-2005, 11:06 AM
Không phải ai đẻ xong cũng bị rạn da đâu nên mua lotion chưa chắc đã chuẩn. Mình nghĩ sữa bột là thứ chả bao giờ thừa cả. Có thể mua loại sữa cho mẹ hoặc cho bé.
Thứ nhất: Sau 2 tháng, bé bú nhiều, sữa mẹ không thể đáp ứng đủ số lượng do vậy sẽ phải dùng thêm sữa bột.
Thứ 2: Nhiều bà mẹ cũng muốn tập cho con mình thói quen bú bình xen kẽ với bú mẹ để khi mẹ đi làm, bé sẽ chịu bú bình và bớt nhớ mẹ.
Sữa bột thì bao nhiêu cũng ít. :-)

khanhmai
05-05-2005, 11:20 AM
Đúng là sữa thì chẳng bao giờ thừa cả, nhưng vấn đề là sữa gì, mỗi đứa trẻ nó ưa 1 loại sữa khác nhau nên cũng khó lắm đấy, tốt nhất là phong bì.

cachiusa
05-05-2005, 02:25 PM
Sữa thì mỗi nhà dùng một loại, chẳng biết là nên tặng loại nào đâu ạ, nếu là bạn thân thì cứ hỏi thẳng xem bé uống sữa gì, nhưng nếu tặng nhiều sữa quá thì có thể bé không dùng hết và sữa sẽ bị hết hạn rất phí.
Bác cũng có thể tặng bộ đồ xoong, bát... ăn bột, tất nhiên trẻ sơ sinh chưa dùng ngay, nhưng sẽ phải dùng trong tương lai gần. Có nhiều bộ xinh cực kỳ, người lớn nhìn còn muốn dùng cơ mà.
Hay là bác tặng đồ chơi đi, cái loại mà để em bé chơi khi tắm, đo được nhiệt độ nước, hình con cá, con chó con mèo gì đó, cái này cũng xinh cực.

xixup
19-10-2008, 07:10 PM
Em kê được các thứ như quần áo, mũ mãng, giầy dép, bộ đồ xoong, bát... ăn bột, tất nhiên trẻ sơ sinh chưa dùng ngay, nhưng sẽ phải dùng trong tương lai gần, đồ chơi, cái loại mà để em bé chơi khi tắm, đo được nhiệt độ nước, hình con cá, con chó con mèo gì đó, cái này cũng xinh cực.

Các bác cho em hỏi, ở HN có địa chỉ nào bán những thứ này không nhỉ, lười quá nghĩ chuyện lòng vòng siêu thị các nơi cũng ngại :D

potion
19-10-2008, 11:08 PM
Theo em, bác có thể mua tặng bà đẻ sữa bột cho mẹ uống. Bà mẹ nào sau khi sinh cũng rất cần phải uống thêm sữa, vừa bồi bổ sức lực vừa có thêm sữa cho bé bú. Nếu mẹ không uống có thể mang ra chợ bán lại lấy tiền.

À, có đứa bạn em còn mua tặng bà đẻ dụng cụ nặn sữa nữa đấy :D

xixup
19-10-2008, 11:25 PM
Em cũng định mua sữa đấy, nhưng tự nhiên bị quả melanin thế là thôi để gia đình tự tay mua cho cháu (ui thằng bé 4 cân nhìn thích lắm í http://l.yimg.com/us.yimg.com/i/mesg/emoticons7/38.gif ). Chính ra đi mua với tìm hiểu thế này hay phết, về sau có con lại thành ra kinh nghiệm đầy mình :D

Cún
19-10-2008, 11:39 PM
[QUOTE=xixup]Em kê được các thứ như quần áo, mũ mãng, giầy dép, bộ đồ xoong, bát... ăn bột, tất nhiên trẻ sơ sinh chưa dùng ngay, nhưng sẽ phải dùng trong tương lai gần, đồ chơi, cái loại mà để em bé chơi khi tắm, đo được nhiệt độ nước, hình con cá, con chó con mèo gì đó, cái này cũng xinh cực.

Các bác cho em hỏi, ở HN có địa chỉ nào bán những thứ này không nhỉ, lười quá nghĩ chuyện lòng vòng siêu thị các nơi cũng ngại :D[/QUOTE]
- Dọc Thái Hà ( ngã tư Láng Hạ - Thái Hà rẽ phải ) nhiêu hàng lắm ạ
- Kid Zoom 43 Nguyễn Lương Bằng
- Shop này em ko nhỡ rõ tên nhưng nó đối diện Gò Đống Đa : 2 tầng, to vật, có đầy đủ các thứ liệt kê ở trên kia ạ .

Pikachu
19-10-2008, 11:43 PM
Thế mua kem chống rạn da cho bà đẻ được ko? Hay cái kem này phải dùng từ lúc mang thai nhỉ? :d Em gà quá trời

NCC
19-10-2008, 11:46 PM
Kem đấy dùng trước chứ em, đẻ rồi thì còn chống cái gì nữa hả giời.
Mà cái này cũng tùy cơ địa từng người, có người chẳng bôi cũng chẳng sao, có người bôi ầm ầm mấy hũ vẫn rạn như thường.
Cơ mà đi thăm bà đẻ giờ cứ đường, sữa, bỉm... không thì cũi, xe nôi mà mua, kem kiếc làm gì?

xixup
19-10-2008, 11:46 PM
Cảm ơn bác Cún nhiều nha, mai em tàu lượn 1 lượt.

Pikachu
20-10-2008, 12:05 AM
Em lại thấy bà đẻ và trẻ con được mua quá nhiều thứ như bác NCC bảo rồi. Trẻ con nhiều quần áo, lại lớn nhanh, mua cũng được như mà phí. Em muốn mua cái gì nó lạ lạ một chút

Phi Công
20-10-2008, 12:09 AM
Đồ baby em thấy người ta hay lên Hàng Buồm mua thì phải. Với cả 1 cái shop tên Hà Diện nữa. Cái này em không biết địa chỉ vì chỉ mới nghe qua thôi. Theo em nghĩ cứ phong bì là thiết thực nhất ạ. Càng thân càng dày.

chouchou
20-10-2008, 02:01 AM
Em thì lại mua núm cao su các cỡ cho em bé (cho bé đỡ quấy khóc), đồ chơi, đồ để cắn khi bé sắp mọc răng (bỏ vào tủ lạnh cho mát, cho em bé cắn vừa đỡ ngứa răng vừa làm mát lợi), quần áo 100% cotton, thú nhồi bông cho trẻ sơ sinh (doudou).

Ipomoe'a
20-10-2008, 03:33 AM
Với kinh nghiệm của em thì ngoài phong bì, bỉm, sữa ra thì em xin can bác mua tất cả các thể loại be bé linh tinh dùng hàng ngày khác. Ngoài lý do những cái đấy các bà mẹ có cả một list để mua lúc chưa sinh rồi. Và báo cáo là chẳng mẹ nào ko chuẩn bị từ thừa trở lên đâu vì cảm giác đi mua đồ cho con sắp sinh là phê nhất. Và các bạn khác đi thăm cũng mua thế ---> trùng và thừa thì em khẳng định là đến 80% đồ ấy khó có thể dùng được.

Trẻ con bé ở VN ít ra đường, bác mua quần áo đẹp size bé (mặc luôn) thì không mặc đi đâu được lại phí (trẻ con dướii 6th ko mặc quần áo đẹp trong nhà bác nhé, chỉ trăm trăm mặc đông xuân thoải mái xấu xí nhưng mềm mại thôi), bác mua size to mẹ cháu cất cất thế nào cũng quên lúc lôi ra được lại bé/lỡ mùa. Chẳng nhẽ bác lại mua 10 bộ quần áo đông xuân? Ti tiếc bình biết em xin can ngay lập tức vì bọn trẻ con mỗi đứa thích một kiểu núm/bình khác nhau (cổ to cổ bé, ti silicon thường/stretch, ti cao su, hãng Avent/Pigeon/Chicco...) thường cháu bé sẽ ăn cái bình/núm mẹ mua và dùng đầu tiên trong bệnh viện. Doudou gấu bông biếc trẻ con dưới 6 tháng là cấm tiệt vì nhỡ bé quá ôm ấp kiểu gì nghẹt vào mũi là ko thở được --> :( luôn...

Em thấy túm lại là, nếu bác muốn giản tiện thì bỉm sữa. Hoặc là bác gọi hỏi cháu dùng bỉm/sữa loại gì, hoặc bác mua loại cháu không dùng được thì bố mẹ cháu mang ra hàng đổi, quá đơn giản. Giản tiện hơn nữa là phong bì mừng tuổi cháu. Hoặc bác tình thân mến thân thì gọi hỏi nhà có nôi điện (ko dùng được lâu lắm), cũi, xe đẩy chưa (mặc dù cái xe đẩy chính ra ít dùng phết, có thì thừa không có thì thiếu).

~ Cóc Bé ~

Supaman
20-10-2008, 09:32 AM
Có ai tặng quà cho thằng cu nhà tớ thì đừng có tặng đồ chơi nhé, nó ko thích đâu. Đồ chơi hàng ngày của nó là đồ điện gia dụng các loại (quạt, tivi), điện thoại, Notebook và đồ linh kiện máy tính. Mua đồ chơi nó ko thèm liếc lấy 1 cái. :)

Cafeteria
23-10-2008, 01:41 PM
[QUOTE=xixup]Em kê được các thứ như quần áo, mũ mãng, giầy dép, bộ đồ xoong, bát... ăn bột, tất nhiên trẻ sơ sinh chưa dùng ngay, nhưng sẽ phải dùng trong tương lai gần, đồ chơi, cái loại mà để em bé chơi khi tắm, đo được nhiệt độ nước, hình con cá, con chó con mèo gì đó, cái này cũng xinh cực.
[/QUOTE]

Muốn mua hàng ngon thì em gọi số này: 0913313883 (Chi), nó bán hàng Mỹ.
Muốn mua ngay lập tức các thể loại tả phế lù, hàng Nhật hàng Thái ngon bổ nhưng không rẻ thì em ra 100 Trần Duy Hưng (mama&bebe).
Muốn mua các thể loại hàng Tàu hàng VN giá cũng chả rẻ thì em đi các thể loại Kidzoom, New Kids, Cities baby... gì đó.
Muốn mua thể loại rẻ, dùng tạm, nhiều, thì em cứ ra Hà Diện ở Lãn Ông mà mua, tha hồ mà rẻ.
Ngoài ra còn một số shop em quần áo em có thể tham khảo bên này:
http://www.lamchame.com/forum/forumdisplay.php?f=24
Tha hồ lựa chọn nhá.

phiêu
23-10-2008, 04:01 PM
Em thấy mấy thứ như quần ào, tã, bỉm, sữa với mấy đồ linh tinh như các bác đã nêu trên thì có vẻ k hợp lý lắm vì bác ý là giai. Mí lại xét về độ thân thiết thì cũng nên mua một món quà gì đấy ý nghĩa. Em thấy mua nôi như gợi ý của chị Ipomoe'a là rất hợp lý.

chicken
23-10-2008, 04:30 PM
Hôm nay tớ vừa được tư vấn: nên mua yến sào hoặc bột ngọc trai, có tác dụng rất tốt cho cả mẹ & con.
Tác dụng cụ thể thế nào thì chưa rõ lắm. :D

chicas
23-10-2008, 10:45 PM
Mua đĩa nhạc cổ điển vừa tăng cường trí não trẻ mà lại rẻ :D

phiêu
24-10-2008, 08:56 AM
Nếu mà bạn Chicken thích Yến thì có thể tham khảo cái này:
"[COLOR=Blue]Yến sào là một thực phẩm quý hiếm. Trong thành gồm18 loại acid amin, một số có hàm lượng rất cao như Aspartic acid, Serine, Tyrosine, Phenylalanine, Valine, Arginine, Leucine, ... Đặc biệt, acid syalic với hàm lượng 8,6% và Tyrosine là những chất có tác dụng phục hồi nhanh chóng các tổn thương khi bị nhiễm xạ hay chất độc hại, kích thích sinh trưởng hồng cầu. Ngoài ra, yến sào có cấu trúc glucoprotein, có năng lượng cao, cơ thể dễ hấp thụ. Các nguyên tố đa, vi lượng trong yến sào rất phong phú, có đến 31 nguyên tố xuất hiện bằng phương pháp huỳnh quang tia X, rất giàu Ca và Fe là các khoáng chất cần thiết cho cơ thể. Các nguyên tố có ích cho ổn định thần kinh trí nhớ như Mn, Br, Cu, Zn cũng có hàm lượng cao. Một số nguyên tố hiếm tuy với hàm lượng thấp, nhưng rất quý giá trong kích thích tăng tiêu hóa hấp thu qua màng ruột như Cr, chống lão hóa, chống chất phóng xạ như Se. . Yến sào có tác dụng làm sạch phổi và các cơ quan hô hấp, làm giảm bệnh cúm và các triệu chứng dị ứng, làm tăng thể trọng, cân bằng các quá trình trao đổi chất trong cơ thể, tăng cường khả năng hoạt động thể lực và phản xạ thần kinh, bổ đối với hệ huyết học, làm tăng số lượng hồng cầu, huyết sắc tố, giảm thời gian đông máu, tăng cường các kích thích sinh trưởng cho các tế bào, phục hồi các tế bào bị thương tổn, chống lão hóa, hồi xuân, tăng tuổi thọ. Ngoài ra, yến sào hạn còn chế mức độ sút cân, phục hồi sức khoẻ nhanh , ổn định các chỉ tiêu huyết học."[/COLOR]
Thường thì người ta hay dùng yến cho các em bé biếng ăn, chậm lớn hoặc là để trị ho rất tốt nếu kết hợp với đường phèn. Nhưng mà bé vừa sinh ra thì k dùng được yến đâu ạ vì lúc này bọn chúng chỉ biết bú ti thôi. Mua tặng yến giai đoạn này thì chỉ béo mẹ thôi :D. Mà các mẹ trong giai đoạn này thì cũng được bồi dưỡng quá nhều rồi. Mà giá thành của Yến cũng k rẻ tí nào đâu ạ

Stop
24-10-2008, 08:14 PM
Mang phong bì và một bó hoa thật xinh, nhỏ gọn không giấy gói lằng nhằng vào chúc mừng mẹ tròn con vuông. Chú ý nên mua hoa ít mùi thơm, ít phấn hoa như lan tường hay lan thái gì đó để không ảnh hưởng đến da và sự hít vào thở ra của cả mẹ và bé. Thế là quý hóa và tâm lý lắm rồi!

Bạch Ngọc Hoa
24-10-2008, 09:04 PM
[QUOTE=chicken]Hôm nay tớ vừa được tư vấn: nên mua yến sào hoặc bột ngọc trai, có tác dụng rất tốt cho cả mẹ & con.
Tác dụng cụ thể thế nào thì chưa rõ lắm. :D[/QUOTE]
Yến tốt, em công nhận, tuy hơi tanh một tí. Nó không làm người ta béo ra nhưng da đẹp khủng khiếp :x
Nhưng giá 1kg là 63 triệu :D(giá của cty Yến Sào Nha Trang, mà chỉ là bạch yến thôi chứ hồng yến thì đắt tàn khốc lại hiếm nữa:() . Cái này tuy nhẹ nên 1kg cũng nhiều nhưng đã tặng bét ra phải 1 lạng vì 1 lạng cũng chỉ vài ổ thôi. Mà 1 ổ thì ngâm ra cũng chỉ được 1 bát ăn cơm, ăn 1 lần là hết :D
Nếu bác định tặng thì có loại đóng hộp, hình như tầm 2triệu 1 thùng. Nhưng nó ít lắm, chỉ đắt tiền hộp.
Theo em tặng yến là không khả thi. Cứ phong bì cho thiết thực+ hoa cho tình cảm. Tặng sữa đa phần họ lại phải đem ra Hàng Buồm bán lỗ vì chắc gì đã dùng được :)

tieu_hoa
15-11-2008, 12:30 PM
Mãi mới lôi được topic này lên để tham khảo. Hôm nay em cũng đi đầy tháng con bà chị. Phong bao thì hẳn rồi nhưng mà em định mua tã giấy cho bé, còn mẹ bé thì em định mua ít tam thất với mật ong để uống bồi bổ sức khỏe có được không nhỉ? Quần áo thì chịu vì em con trai chẳng biết chọn thế nào cho khéo nên chắc là chọn cái đồ chơi gì đó nữa thôi.