PDA

View Full Version : Đi máy bay mang được mấy cái laptop hả các bác

Bukhabalo
03-12-2007, 04:48 AM
Tình hình là em đi workshop lại được anh bạn mới mua IBM X61 cho cái laptop cũ (còn quá ngon) để cho cháu ở nhà nó tập chơi game. Như vậy chiều về sẽ mang 02 máy về. Máy của bố cháu thì không thể để ở nhà được vì có quá nhiều thứ lằng nhằng trong đấy cần cho workshop.
Theo qua điểm của em thì cứ mang dưới 7kg trong 1 cái ba lô gọn gàng thì boarding ngon. Nhưng lại lo nhỡ lúc ra sân bay nó kiểm thấy 2 máy nó không cho boarding thì lại dở. Có bác nào mang đã boarding 02 laptop chưa truyền kinh nghiệm giúp cái? Em di chuyển trong Schengen thôi. Bruxelles to Copenhagen. Cảm ơn các bác trước.

Dove
03-12-2007, 04:57 AM
Ui, có 2 cái laptop thì vô tư đi bác. Bạn em nó đi từ US về EU xách 2 laptop, 4 máy ảnh, 3 mp3-player (như đi buôn :D ) mà còn không sao. Mà cũng có thể là tùy vào hải quan.

Coco3009
03-12-2007, 05:40 AM
Như mình biết thì không vấn đề gì. Tốt nhất nên gửi hành lý chứ không nên xách tay

thegioixe
03-12-2007, 08:51 AM
Em vừa mang 2 cái laptop đi vòng vèo bét nhè các kiểu hải quan vẫn vô tư, chả ai hỏi han gì sất đâu bác ợ .

pulhas
03-12-2007, 09:44 AM
Em mang 2 cái Laptop bị HQ nó hạch sách đủ kiểu đấy bác. Đúng là còn tùy người. Hay tại mặt em giống gian thương :D

Tomo
03-12-2007, 11:04 AM
Nói chung là 2 cái thì chả vấn đề gì lắm. Mà hình như bay về vào buổi tối đỡ bị hỏi hơn thì phải.

buddi
03-12-2007, 01:01 PM
Em nghĩ bác chỉ nên lo lúc về đến Việt Nam còn boarding ở đâu thì vô tư. Em nhớ hồi đó mang 2 con từ Sing về HCM bị bọn hải quan nó chặn lại, hù dọa đủ kiểu kể cả đóng thuế nhập khẩu rồi giữ máy ở kho hàng của hải quan. 2 máy em mang lại còn khá mới nên cuối cùng phải dúi cho bọn nó 50 USD mới yên thân. Tsb bọn nó chứ, nghĩ đến vẫn còn tức.

concept
03-12-2007, 03:44 PM
Có 2 cái máy mà cũng bị HQ chặn lại hỏi ah?? HQ sân bay Tân sơn nhất chuối củ nhỉ? Mình về sân bay Nội bài, có lần xách 2 con, ông bạn thuổng 3 con, rồi mấy thứ máy móc lằng nhằng mà có thấy bị hỏi han gì đâu nhỉ? Chắc là đồng chí đen thì vừa a dính thôi!

Nhịn
03-12-2007, 11:30 PM
1. Tớ mang 4 cái laptop từ Mỹ vào Hàn Quốc chả việc gì sất: 2 cái để trong vali gửi ( 1 để nguyên hộp, một bóc) + 2 cái xách tay ( 1 để nguyên hộp + 1 boc hộp cho vào baloo).

2. Tớ vác 3 laptop từ Hàn Quốc về VN cũng chả ma nào hỏi: 1 trong valy, 2 xách tay(1 nguyên hộp + 1 bóc).

Nho_Bac
03-12-2007, 11:50 PM
Thế túm lại là quy định chính thức về vấn đề này là thế nào nhỉ các đồng chí? Mình phải biết rõ luật để nếu bị bọn nó hù dọa vớ vẩn còn biết đường mà cãi chứ. Chả nhẽ cứ nó dọa mấy câu là phải dúi tiền sao. Có tình yêu nào hiểu rõ thì giải thích dùm cái.

Bukhabalo
04-12-2007, 12:40 AM
OK. Vậy tựu chung lại theo các bác là mang vô tư tại vì là hai máy cũ, thằng nào hỏi thì bảo 1 cái của cơ quan một cái của cá nhân vậy. Hy vọng không gặp một chú HQ ẩm ương nào tối hôm trước bị vợ mắng nên khó tính. However còn 2 tuần nữa mới phải mang về. Các bác có good experience and bad experience thì comment giúp tiếp nhé. Em chưa bao giờ mang 2 cái láp tóp lên máy bay cả. Cảm ơn các bác nhiều.

asuka
21-01-2008, 08:32 AM
Các bác cho em hỏi nếu cầm 1 cái laptop nguyên box về thì có bị lằng nhằng gì không nhỉ :D

Lê Anh
21-01-2008, 08:37 AM
Nộp thuế thôi. Chả lằng nhằng gì sất.

NoJustice
21-01-2008, 09:53 AM
Các bạn thân mến,

Theo pháp luật Hải quan thì các bạn chỉ được mua tối đa miễn thuế 300USD= 5 triệu đồng hàng từ nước ngoài chuyển về. Do đó, nếu bạn muốn mang qua Hải quan mà không bị đánh thuế hoặc kiểm tra thì bạn phải chứng minh được đó là hàng bạn khi đi đã mang theo để sử dụng trong công tác. Vì vậy, việc mang Laptop còn nguyên hộp khi về là không hợp lý vì rõ ràng bạn đã mua ở bên nước ngoài. Do đó tốt nhất là nếu không có ý định buôn còn nguyên hộp thì nên bỏ hộp đi.

Việc kiểm tra hải quan là ngẫu nhiên (random check) nên có thể 90% không bị kiểm tra. Tuy nhiên, Hải quan sẽ tập trung kiểm tra nếu thấy một số dấu hiệu sau: Vali quá to sẽ có thể mang LCD hoặc dàn âm thanh Hi-fi, di chuyển từ Nhật, Đức, Mỹ hoặc Thái (những nước VN hay shopping)

Vì vậy, để chắc ăn 100% bạn gì đó nên bỏ hết hộp ra, mang 2 cái xách tay, sau đó khi lấy hành lý gửi cho 1 cái vào vali gửi, 1 cái vào ba lô cầm tay.

Hoàng Gia
21-01-2008, 10:35 AM
Anh có bà chị ở Danmark đang chuẩn bị về Việt Nam chơi. Bà chị có nhã ý mua tặng cho anh 1 con Laptop ở bển. Vậy nhờ 4C tham vấn cho anh xem thị trường Đan-Mạch giờ này thì tậu hãng nào? Bê nguyên hộp về Việt Nam sao bảo miễn thuế rồi cơ mà? Nếu còn thuế thì cứ vứt cbn hộp đi, nhét cái laptop vào thùng hàng gửi có Ok không?

typn2
21-01-2008, 03:54 PM
[QUOTE=asuka]Các bác cho em hỏi nếu cầm 1 cái laptop nguyên box về thì có bị lằng nhằng gì không nhỉ :D[/QUOTE]

Cứ vô tư cầm về đi, không cần open box làm gì đâu. HQ mà hỏi thì cứ nói là người nhà của anh. :D:D Nếu cái bọn ngu có mắt không tròng đó mà hỏi anh là thằng nào thì em cứ lấy tờ $20 dí thẳng vào mặt nó là xong :-))

Minh Hoàng
21-01-2008, 08:26 PM
[QUOTE=Hoàng Gia]Anh có bà chị ở Danmark đang chuẩn bị về Việt Nam chơi. Bà chị có nhã ý mua tặng cho anh 1 con Laptop ở bển. Vậy nhờ 4C tham vấn cho anh xem thị trường Đan-Mạch giờ này thì tậu hãng nào? Bê nguyên hộp về Việt Nam sao bảo miễn thuế rồi cơ mà? Nếu còn thuế thì cứ vứt cbn hộp đi, nhét cái laptop vào thùng hàng gửi có Ok không?[/QUOTE]

Bác nhớ nhắc bà chị mua máy tiếng Anh nhé; coi chừng giống bà chị em, mua về cái máy tiếng Đức thì dùng hơi bị bất tiện (bàn phím, window tiếng Đức ...) :D

Bukhabalo
21-01-2008, 09:38 PM
[QUOTE=Hoàng Gia]Anh có bà chị ở Danmark đang chuẩn bị về Việt Nam chơi. Bà chị có nhã ý mua tặng cho anh 1 con Laptop ở bển. Vậy nhờ 4C tham vấn cho anh xem thị trường Đan-Mạch giờ này thì tậu hãng nào? Bê nguyên hộp về Việt Nam sao bảo miễn thuế rồi cơ mà? Nếu còn thuế thì cứ vứt cbn hộp đi, nhét cái laptop vào thùng hàng gửi có Ok không?[/QUOTE]
[QUOTE=Minh Hoàng]Bác nhớ nhắc bà chị mua máy tiếng Anh nhé; coi chừng giống bà chị em, mua về cái máy tiếng Đức thì dùng hơi bị bất tiện (bàn phím, window tiếng Đức ...) :D[/QUOTE]

Bàn phím tiếng anh sẽ tiêu tốn thêm khoảng hơn 100 USD (600 dkk)nữa. Buk cũng đã phải thay bàn phím tiếng anh cho cái laptop mới tinh. May mà Project trả tiền máy. Mà cái bàn phím tiếng anh của nó cũng chuối lắm không giống như bàn phím chuẩn. Thêm vào nữa chấu cắm điện của pin xạc của nó khác nên mang về Việt nam không cắm thẳng vào ổ cắm được.
Máy laptop mua ở DK rất đắt. VAT 25%. Giá tham khảo:
Buk mua Lenovo ThinkPad T60 Core 2 Dual 2.16 Ghz, 2GB RAM, HDD 120G, wide screen, DVD, bàn phím tiếng Đan tháng 6/2007 là khoảng 16,000 dkk (3,000 USD)
Theo mình thì bảo bà chị cho tiền vào cái phong bì mang về cho là gọn và hợp lý nhất. Về nhà mua gì mà chả có. Tỷ giá USD/DKK đang tốt lắm.

kegel
21-01-2008, 10:19 PM
Các bác cho hỏi luôn là nếu mang 2 cái Handy còn nguyên hộp về thì có bị bắt phải đóng thuế không? Hoặc nếu mình bóc ra khỏi hộp thì có phải là giải pháp để khỏi phải đóng thuế không?

Số là có người quen bên này nhờ cầm về hộ chứ mình cũng không phải loại thích sưu tầm Handy.

NoHearNoSee
21-01-2008, 11:36 PM
Xin phép hỏi anh typn2 chức gì, tuổi gì được ko ạ? Thủ thuật đưa 20 đô như anh nói như thế nào được không ạ? Chứ có khi đi tù chứ chẳng chơi, tội buôn lậu là đây chứ là đâu?

NCC
22-01-2008, 12:12 AM
Ùi xời!
Cứ vỗ vai chúng nó bảo "chúng ta đều là con cháu Bác Hồ cả" và chứng minh cho chúng nó thấy rằng điều đó là chân lý, đảm bảo thoát :D
@Hoàng Gia: Chú mua đồ điện tử ở châu âu được cái bền nhưng đắt (hoặc rất đắt), riêng máy tính còn phải quan tâm đến bàn phím và hệ điều hành kèm máy. Thông thường nó là tiếng bản địa, việc đổi sang tiếng Anh tốn kha khá tiền nữa. Theo anh, chú nên cân nhắc lại việc mua từ xứ đấy mang về.

typn2
22-01-2008, 08:16 AM
[QUOTE=NoHearNoSee]Xin phép hỏi anh typn2 chức gì, tuổi gì được ko ạ? Thủ thuật đưa 20 đô như anh nói như thế nào được không ạ? Chứ có khi đi tù chứ chẳng chơi, tội buôn lậu là đây chứ là đâu?[/QUOTE]

Hehe nói đùa chơi í mà. Mà biết đâu cứ nói là người nhà anh tuýp, nó lại tưởng anh tuýp là vị nào to to nên không dám cù kéo nữa thì sao nhỉ, hehe. Còn như không ăn thua thì kẹp 20$ vào passport, nó không nhận thì trả lại chứ tù tội gì ở đây hả chú.

Mà xách vài cái laptop thì buôn lậu cái gì.

Hoàng Gia
22-01-2008, 10:12 AM
Anh vừa nhắn bà chị hủy ý tưởng xách Laptop Âu châu về rồi. Còn việc ép khô phong bì thì quá dễ, vấn đề là cứ thích tặng hiện vật mới dở hơi. Thôi, có lẽ về VN dẫn bà ấy đi ra shop, mình dơ tay "chỉ" cho nó lành vậy! :D

THNA
22-01-2008, 10:17 AM
Ở Bắc Âu thì bàn phím sẽ có mấy kí tự để bác Hoàng Gia gõ tên thằng Ekstrøm hay Björn. Hệ điều hành thì có thể bảo tao lắp tiếng Anh, nó sẽ cài vào.

Trước em mua con Dell, bọn này chỉ bán hàng trên mạng, nhưng vì trong email ghi là English keyboard nên được một cái đúng kiểu Anh. Sau mới nghĩ ra là phải ghi US keyboard.

Các bác cập nhật hộ em là nhập cảnh mang bao tiền thì khỏi phải khai báo (điền vào cái giấy gì vàng vàng ấy). Các lần trước em toàn chuyển khoản rồi tay không về.

Tây Độc
22-01-2008, 11:30 AM
Hiện tại thì là 7K tiền Mẽo (hoặc ngoại tệ khác với giá trị tương đương) và 15mil tiền Việt Cộng.

Sava
22-01-2008, 11:42 AM
[QUOTE=Tây Độc]Hiện tại thì là 7K tiền Mẽo (hoặc ngoại tệ khác với giá trị tương đương) và 15mil tiền Việt Cộng.[/QUOTE]

đợt trước em thấy có tin này (http://vnexpress.net/Vietnam/Kinh-doanh/2005/12/3B9E5440/) , ko biết hồi đó tới giờ đã thay đổi lên 10,000 chưa bác nhỉ?

Hoabinh
22-01-2008, 01:24 PM
Sao có cái vấn đề này mà các bác bàn đi bàn lại nhiều thế nhỉ? Em toàn vác trung bình 2 cái, cá biệt có lần vác tới 4 cái qua hải quan có sao đâu. Minh cứ hiên ngang đi qua thôi kiểu như cán bộ cao cấp đi họp về ấy. Tốt nhất tóm vài thằng ất ơ cùng chuyến bay nói chuyện hẹn hò ra về đợi nhau ra vẻ 1 group thì mang nhiều cũng chẳng sao.

THNA
27-01-2008, 03:03 PM
1. Lục lại thấy tờ giấy XNC, trong đó hỏi có mang theo tiền trị giá trên 10K không. Nếu mang quá thì họ làm gì?

2. Hôm qua, mình đưa vợ con ra sân bay về VN. Trước tới nay đi một mình, cứ việc checkin xong là biến thôi. Vợ kể khi tới cửa immigration, nó đòi phải có dấu đóng vào tờ thông hành của đứa trẻ, mất gần $100. Đi qua Immigration Affairs, thấy một hàng dài khiếp. Cái chỗ này ở sân bay để làm gì hở các bác? Những người nào phải vào đây?

3. Đồ dễ vỡ như guitar thì gửi như thế nào?